ผู้เขียน หัวข้อ: ปรึกษาเรื่องโช็คอัพด้วยครับ  (อ่าน 1834 ครั้ง)

bank4s

• ขาประจำ
  • รักว่ะ E46 อ่ะ
ปรึกษาเรื่องโช็คอัพด้วยครับ
« เมื่อ: สิงหาคม 18, 2012, 06:15:36 »
ซื้อรถมา ได้โช็ค Koni สีเหลืองแถมมาชุดนึงหน้าหลัง ได้ข้อข้อมูลมาว่าเจ้าของเก่าซื้อมาใส่แล้วถอดออกเพราะกระด้างเกินไป เลยอยากจะถามพี่ๆ

จะรู้ได้อย่างไรว่าโช็คที่มีมันสำหรับ 6 หรือ 4 สูบ
วิธีเช็คว่าโช็ครั่วทำยัง
สุดท้ายถ้าใส่กับโช็ค standard จะทำให้รถเตี้ยลงกว่าเดิมไหม
กระด้างหรือป่าวสำหรับ koni กระบอกเหลืองตัวนี้

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

tom46

• Global Moderator
  • บุคคลในตำนาน
  • M52TUB30 SCHRICK CAM
Re: ปรึกษาเรื่องโช็คอัพด้วยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2012, 08:46:18 »
โช้ค 4 สูบ 6 สูบ จะใช้กันได้หมดครับ ต่างกันที่สปริงครับที่ต้องแยก

ถ้าโช้คอยู่ข้างนอกรถอยู่แล้ว ดูง่ายครับ ดูที่ตัวโช้คว่ามีน้ำมันซึมออกมาตามรอบแกนโช้คหรือเปล่า แต่ควรลองกดแกนโช้คดูด้วยนะครับ เพราะ บางทีโช้คไม่รั่วแต่วาล์วตาย ดูสภาพนอกจะดูไม่ออก ต้องลองกดดูจะกดไม่ค่อยลง (จะแข็งมาก) ถ้าถึงขนาดจะเอาไม้มารองแล้วอันนั้นก็แสดงว่า วาล์วโช้คเสียแล้วครับ

Koni เหลืองที่ผมเคยลองขับรถคุณเรย์ ที่ใส่ ล้อ 18 (ช่วงล่างมาแนวๆเดียวกัน ต่างกันที่โช้ค) ผมว่านั่งสบายกว่ารถผมซะเยอะ

M52TUB24 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

bank4s

• ขาประจำ
Re: ปรึกษาเรื่องโช็คอัพด้วยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2012, 09:23:01 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
โช้ค 4 สูบ 6 สูบ จะใช้กันได้หมดครับ ต่างกันที่สปริงครับที่ต้องแยก

ถ้าโช้คอยู่ข้างนอกรถอยู่แล้ว ดูง่ายครับ ดูที่ตัวโช้คว่ามีน้ำมันซึมออกมาตามรอบแกนโช้คหรือเปล่า แต่ควรลองกดแกนโช้คดูด้วยนะครับ เพราะ บางทีโช้คไม่รั่วแต่วาล์วตาย ดูสภาพนอกจะดูไม่ออก ต้องลองกดดูจะกดไม่ค่อยลง (จะแข็งมาก) ถ้าถึงขนาดจะเอาไม้มารองแล้วอันนั้นก็แสดงว่า วาล์วโช้คเสียแล้วครับ

Koni เหลืองที่ผมเคยลองขับรถคุณเรย์ ที่ใส่ ล้อ 18 (ช่วงล่างมาแนวๆเดียวกัน ต่างกันที่โช้ค) ผมว่านั่งสบายกว่ารถผมซะเยอะ

เมื่อกี้เ
ลองเอาออกมาดูครับ ไม่มีน้ำมันซึมตามก้านโช็คครับ แต่ลองกดก้านลงไปมันไม่ยืดขึ้นครับ กดลงไปเท่าไรมันก็คาอยู่อย่างนั้นครับ
ตอนกดลองไม่แข็งครับ กดลงอย่างช้าๆครับ

ความเตี้ย ไม่ได้อยู่ที่โช็คใช่ไหมครับ ถ้าไม่ได้เปลี่ยนสปริงหน่ะครับ

tom46

• Global Moderator
  • M52TUB30 SCHRICK CAM
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2012, 13:41:58 »
ธรรมดามันต้องคืนตัวขึ้นมานะครับ

อย่างให้รูป ของผมวาล์วเสีย กดไปแกนมันก็ยืดขึ้นมานะครับ แต่ของผมเป็นของ bilstein นะครับของ Koni ไม่รู้จะเหมือนกันไหมนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 18, 2012, 13:57:09 โดย tom46 »

M52TUB24 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

bank4s

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2012, 19:35:57 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
ธรรมดามันต้องคืนตัวขึ้นมานะครับ

อย่างให้รูป ของผมวาล์วเสีย กดไปแกนมันก็ยืดขึ้นมานะครับ แต่ของผมเป็นของ bilstein นะครับของ Koni ไม่รู้จะเหมือนกันไหมนะครับ

อ้าว งี้ของผมกดลงแล้วนิ่ง พังแน่ๆเลยครับ

ooooatooo

• http://www.clube46.com
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2012, 19:39:11 »

อ้าว งี้ของผมกดลงแล้วนิ่ง พังแน่ๆเลยครับ

ถ้ากดลงแล้วไม่ยืดขึ้น เสียครับ เฟิร์มให้อีก 1 เสียง

Fortis

• แฟนพันธุ์แท้
  • Read Only
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2012, 19:49:20 »
ใช้ KONI อยู่ครับ รุ่นเดียวกัน ผมว่าไม่กระด้างนะครับ สำหรับผม ออกจะหนึบๆ แน่นๆดี ซึ่งผมชอบ รุ่นนี้ปรับหนืดได้ครับ ยังไงลองปรับดูก่อนครับ

bank4s

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2012, 19:59:54 »

ถ้ากดลงแล้วไม่ยืดขึ้น เสียครับ เฟิร์มให้อีก 1 เสียง

ซ่อมได้ใช่ไหมครับ ช่วยแนะนำร้านซ่อมด้วยครับ