ผู้เขียน หัวข้อ: diy เฟืองเบาะไฟฟ้า  (อ่าน 5581 ครั้ง)

totochang

• ขาประจำ
diy เฟืองเบาะไฟฟ้า
« เมื่อ: กันยายน 14, 2017, 09:53:57 »
ก่อนอื่นออกตัวก่อน  ผมเป็นคนรักรถ  อยากทำ  อยากดูแลรถของเรา  เพราะบางครั้งเคยเคยเจอช่าง(ลูกน้องที่ไม่เป็นงาน และงานประกอบไม่เรียบร้อย) เริ่มกันเลยดีกว่า(ผมลืมถ่ายภาพตอนทำ ขอบรรยายให้ฟังแทนนะครับ)  รถผม 323i e46 เบาะไฟฟ้าปรับเอนนอน แล้วไม่ยอมลุก ตามหามือสอง ร้านซ่อมในเว็บ แต่ร้านอยู่ไกล โพสต์หาเบาะ 1วันผ่านไปก็เงียบ  ด้วยความใจร้อนรักรถ  ไหนๆเสียก็ลองแกะมาดูกัน เริ่มจากเลื่อนเบาะไปทางด้านหลัง ไขน็อตตัวเมียเบอร์ 16 ออกทั้งสองข้างใต้เบาะที่พื้นรถ  ตามด้วยเลื่อนเบาะไปข้างหน้าไขน็อตตัวผู้ 3 ตัว เบอร์ 16 (บริเวณซ้าย-ขวาที่พื้นรถ และอีก 1 ที่ด้านซ้ายที่ยึดสายเข็มขัดนิรภัย ) ดันเบาะเอนไปทางด้านหลัง  ก้มมองใต้เบาะเห็นสายไฟ (ตอนนี้เพื่อลดความเสี่ยงความเสียหายที่เกิดขึ้น ให้ไปที่ท้ายรถใช้เบอร์ 10 ปลดสายไฟแบตออกก่อน)  ไปต่อครับ ก้มมองใต้เบาะถอดสายไฟออกโดยดึงพลาสติกด้านซ้ายมือเลื่อนไปทางขวาสายไฟก็จะหลุดออก หลังจากนั้นยกเบาะออกจากรถด้วยความระมัดระวัง ยกออกมาหงายขึ้นพบว่ามีมอร์เตอร์ 3ตัว ฝั่งซ้าย 2 ตัว ตัวใกล้เราที่สุดจะเป็นตัวเลื่อนหน้าถอยหลัง ถัดไปเป็นตัวปรับเอนขึ้น-ลง (เจอตัวเจ้าปัญหาแล้ว) ด้านขวามือฝั่งตรงข้ามจะเป็นตัวปรับขึ้น-ลง  มาเริ่มถอดกันมอร์เตอร์ฝั่งด้านซ้ายตัวแรกจะอยู่กับชุดขาด้านบนใช้เหล็กเป็นเพลาขับปลายอีกด้านเป็นเฟือง ถอดขาชุดบนออก คลายน็อตตัวเมียเบอร์ 10 ทั้ง 4 ตัว ที่ยึดขาออก ใช้ T30,T25 ไขน็อตข้างเคียงที่ยึดออก (ผมบรรยายแบบคร่าวๆนะครับ เอาเป็นว่าพยายามถอดขาขุดบนออก) ชุดบนถอดแบบง่ายคือคลายน็อตซ้าย-ขวา แยกออก 2 ชิ้น แกนเพลาจะหลุดออกมา อย่าใจร้อนงัดนะครับ  เน้นว่า แยกออกจากกัน ฝั่งซ้ายขาติดมอร์เตอร์ ขวาจะมีขาติดกับแกนเพลา ไปต่อครับ ตอนนี้เข้าสู่เป้าหมายถอดชุดมอเตอร์ฝั่งซ้ายอีก 1 ออกมา ใช้ T20,T25 ไขฝาปิดชุดมอเตอร์ออก จะพบเฟืองข้างใน ของผมเฟืองใหญ่ด้านขวา ฟันหัก 2 ซี่ ผมถอดออกมาไปตามหาร้านกัดเฟือง ร้านส่วนใหญ่ปฏิเสธ มีร้านนึงเจ้าของดีมากให้ความช่วยเหลือเป็นอย่างดี แถว9กิโล (ศรีราชา) ถ้าเข้าทางเซนต์ปอลตรงไปข้ามทางรถไฟ 2 ครั้งฝั่งซ้าย  พี่เขาเห็นชิ้นงานแล้วบอกว่ารูไม่เท่ากันมันมีการหมุนและดันซึ่งทำยากเป็นงานเฉพาะ ขึ้นรูปได้เจาะรูให้ได้ แต่จุดที่เบี่ยงๆทำไม่ได้ถ้าทำขึ้นเป็นพลาสติกแข็งให้ ตัวละ 150 ต้องไปกัดเฟืองอีกทีนะ เขาขึ้นชิ้นงานให้ สรุปผมถอยกลับที่ตั้ง นั่งหาร้านขายเฟืองอยู่ 1-2 วัน ไม่มีความคืบหน้า และก็ปิ๊งไอเดียขึ้นมาว่า ใช้อีพ็อกซี่พอกเอาดีกว่า ตัดสินใจนำอุปกรณ์มาเริ่มทำ อุปกรณ์ มีกระดาษทิชชู่(ได้สูตรจากพี่ใจดีคนนึงที่ช่วยซ่อมพลาสติกคอยล์solunaที่แตก1รู) กาวร้อน เข็ม คัตเตอร์ อีพ็อกซี่ เข็ม กระดาษทรายหยาบนิดๆ และใบเลื่อยตัดเหล็ก วิธีทำเริ่มจากหยิบชิ้นงานใช้คัตเตอร์ขูดบริเวณที่เฟืองหักให้พื้นผิวสามารถติดอีพ็อกซี่ได้ ปั้นอีพ็อกซี่พอกลงไปที่ฟันที่หัก เมื่อเริ่มแข็งตัวใช้ใบเลื่อยเลื่อยให้เป็นร่องฟันตามเดิม ใช้กระดาษทรายค่อยๆแต่งชิ้นงาน (มาถึงตรงนี้หลายท่านคิดเหมือนผม พื้นที่ยึดนิดเดียว จะรับแรงได้เหรอเดียวหักอีก) ตามนั้นครับ เมื่อความคิดพี่กับผมตรงกันเรามาทำขั้นต่อไป ผมตัดกระดาษทิชชู่กว้างนิดๆ ผมใช้กระดาษทิชชู่วางไปบนเฟืองที่ปั้นใหม่ หยดกาวร้อนให้ทิชชู่ชุ่มกาวและเอาเข็มกดกระดาษทิชชู่ให้เข้ารูป (ใช้วิธีเดียวกับเปเปอร์มาเช่ครับ มันจะได้ชิ้นงานที่แข็งรับแรงได้พอสมควรเลยทีเดียว) พอกให้หนาพอประมาณของผมตัดทิชชู่พร้อมลงกาวประมาณสัก4-5รอบ พอกาวร้อนแห้ง ผมก็ใช้ใบเลื่อยเซาะร่องเฟือง กระดาษทราบเก็บชิ้นงาน และไล้กาวร้อนอีกรอบปิดท้าย พอเสร็จผมก็เริ่มประกอบกลับ ทดสอบใช้งานโอ้.......แม่เจ้าของเขาดีจริงๆๆ ทุกอย่างเป็นปกติ เสียค่ากาวร้อนไป 25 บาท ทิชชู่ฟรี อีพ็อกซี่ใช้ของเดิมที่มี ใบเลื่อยหักๆที่มีอยู่ สุดท้ายได้ใจที่รักรถขึ้นมาอีก และมิตรภาพกับร้านที่พยายามช่วยเหลือ ขอบคุณมิตรภาพทุกคนจากใจจริงๆครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 14, 2017, 10:06:46 โดย totochang »

totochang

• ขาประจำ
Re: diy เฟืองเบาะไฟฟ้า
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 14, 2017, 10:09:37 »
ขอให้ทุกคนฟินกับ e46 ครับ ผมมีปัญหาก็มาหาวิธี diy ที่นี่ วันนี้ลืมถ่ายภาพไว้ diy อะไรคราวหน้าจะมาลง และช่วยๆกันในคนรัก e46 ครับ
 :P :P :P :P

totolek

• บุคคลในตำนาน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 14, 2017, 15:59:15 »
งานแบบนี้ต้องชื่นชมกับความคิดและความพยายามในการซ่อมชิ้นส่วนที่ชำรุด ทำให้เกิดความภาคภูมิใจกับความสามารถของตัวเอง
เชื่อว่าอู่ทั่วไปไม่ทำแบบนี้ให้เราแน่

aumech

• แฟนพันธุ์แท้
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 17, 2017, 16:16:55 »
 ;) มีรูปเฟืองหลังซ่อมไหม เป็นยังไงครับ

totochang

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 19, 2017, 11:52:01 »
ผมลืมถ่าย....พอดีเละจารบี.....ขออภัยจริงๆครับ
แข็งแรงครับ....

totochang

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2017, 05:21:38 »
ผ่านมา 3 เดือน ใช้งานปกติ แข็งแรง ขึ้น-ลง ไม่ติดขัด ปกติดี 8)