ผู้เขียน หัวข้อ: ไฟท้าย " ตัวเสียบมันละลายอ่ะครับ ! "  (อ่าน 1867 ครั้ง)

polarisz13

• คนคุ้นเคย
ไฟท้าย " ตัวเสียบมันละลายอ่ะครับ ! "
« เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2012, 20:19:32 »
ตอนนี้ไฟท้าย บางทีเปิดไฟเลี้ยวก็ช็อตรัวเลย หรือไม่ก็ ไฟเบรคท้ายไม่ติด

เสียทั้ง ตัวเสียบจากรถ และ ตัวรับจากไฟท้าย

1. ตัวพลาสติกที่เสียบ ของไฟท้าย มันมี 1 ช่องละลายอะคับ

[   ][   ][    ][   ]
[   ][   ][ x ][   ]

อย่างช่องอื่นๆก็ปกติ จะมีช่องตรง x มันละลายรูบะเริ่มเลยครับ เหมือนมันละลาย

2. ตัวสายไฟที่มาจากรถ ที่จะเสียบเข้าไฟท้ายอะคับ ขาเสียบแบนๆ ขาเดียวกับที่พลาสติกละลาย มันหักเหลือครึ่งเดียว+ดำๆ

สาเหตุน่าจะมาจากอะไรครับ หลอดไฟท้ายหรือเปล่าครับ เบื่อมากๆ ><" เป็นๆหายๆอ่าครับ  O0

ปล. ข้างขวาตัวเสียบที่ติดกับรถ เคยไปซื้อเชียงกง เอามาตัดต่อใหม่ ตอนนี้ก็เป็นแบบเดิมอีกละคับ = ="

ยิ้มบางแสน

• บุคคลในตำนาน
Re: ไฟท้าย " ตัวเสียบมันละลายอ่ะครับ ! "
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2012, 20:25:19 »
อาการนี้เหมือนจะต้องเป็นแทบทุกคันครับ สำหรับขาที่มันละลายแล้วอาจจะต้องเปลี่ยน รถผมก็เกือบละลาย เอาไปให้ช่างศูนย์แก้ไขไม่ให้มันละลายหมดไปข้างละ 900 บาท แต่อู่นอกเขาบอกว่าไม่กี่ร้อย ผมเคยเห็นวิธีทำในเว็บแต่หาไม่เจอแล้ว

ถ้ามันละลายแล้วเปลี่ยนใหม่ไม่รู่ว่าราคาเท่าไหร่นะครับ ลองเช็คราคาตามเว็บ หรือศูนยอีกที
ยิ้มบางแสน เทพวินนิ่ง (ข้าพิชิตมาแล้วทุกสำนัก)

jirun

• แฟนพันธุ์แท้
  • รักแท้แพ้รถซิ่ง
Re: ไฟท้าย " ตัวเสียบมันละลายอ่ะครับ ! "
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2012, 09:50:13 »
เบิก0อันไม่เกินร้อยครับ แล้วไปให้ช่างเปลี่ยนได้เลย

ยิ้มบางแสน

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2012, 10:10:08 »
อย่าลืมให้ช่างทำวงจรกันละลายให้ด้วยนะครับ เพราะไม่งั้นเดี๋ยวก็ละลายอีก
ยิ้มบางแสน เทพวินนิ่ง (ข้าพิชิตมาแล้วทุกสำนัก)

jae

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2012, 11:06:12 »
ปล็กพวกนี้เวลาถอดออกมาทุกครั้ง ต้องบีบขั้วโลหะให้แคบพอ ๆ กับขาไฟครับ ถ้าถอด แล้วใส่ มันจะหลวม พอหลวมกระแสไหลยากมันก็จะไหม้

สายกราวนด์ถ้าเสียบไม่ได้แล้วเชื่อสายกรานด์ใหม่ครับเข้ากับโคมเลย แต่ลำบากตอนเปลี่ยนโคมอยู่

อะไหล่ขั้วไฟอย่างเดียว เบิกศูนย์ สองร้อยกว่าบาทครับ

yuratchrian

• แฟนพันธุ์แท้
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2012, 11:21:43 »
ของผมตอนซื้อมามันก็ละลายนิดนึง แต่เขาเชื่อมติดกับโคมให้แล้ว รอดตัวไป >:D
10 ปากว่า ไม่เท่า ตาเห็น
10 ตาเห็น ไม่เท่า มือคลำ
10 มือคลำ หรือจะสู้ ทำใช้เอง

kosit_w

• 323 / M52tu+LPG
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2012, 12:29:27 »
ลองดูตามนี้ครับ
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

polarisz13

• คนคุ้นเคย
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2012, 19:46:19 »
ขอบคุณครับ : )  เด๊วไปต้องไปจัดการ ติดๆดับๆ อันตราย = =" จะเลี้ยวที รถหลังไม่เห็นไฟสัญญาณ น่ากลัววว  O0