ผู้เขียน หัวข้อ: อุ้มผาง..ตำนานผืนป่าประเทศไทย(แชร์ประสบการณ์ ตอนที่1)  (อ่าน 3597 ครั้ง)

kwan47

• แฟนพันธุ์แท้
อุ้มผาง..ยังมีอีกหลายคนนักที่ยังไม่รู้จัก แต่ถ้าเอ่ย..ถึง น้ำตกที่ลอซู น้ำตกที่สวยที่สุด อันดับ 6 ของโลก คงจะพอมีคนรู้จักและเคยสัมผัส มาบ้างแล้ว ผมเคยเป็นปลัดอยู่ที่นี่เกือบ 4 ปี กระเหรี่ยง+ม้ง ที่นี่เขามีวิถีชีวิตแบบดั้งเดิม กินของป่า เพราะอยู่กับป่า อุ้มผางเป็นอำเภอในจังหวัดตากที่มีเขื่อนภูมิพลผลิตไฟฟ้าใช้ไปทั่วประเทศ แต่คนอุ้มผาง เพิ่งจะต่อสู้ได้ไฟฟ้าใช้กันเมื่อปีที่แล้วนี่เอง  165 ก.ม. 1,219 โค้ง(1กิโลเมตร มี 9 โค้ง) จากแม่สอด เราๆท่าน จะใช้เวลาขับประมาณ 4 ชั่วโมง แต่ผมใช้เวลาประมาณ 2.5 ชม. ผมจำได้ทุกโค้ง จำได้แม้กระทั่งโค้งใหนมีหลุม เพราะผมต้องลงมา กทม.ทุกสัปดาห์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 20, 2012, 17:46:21 โดย kwan47 »

Awirut

• klass 71 ไม่ใหญ่ แต่ไม่เคยกลัวใคร
  • บุคคลในตำนาน
  • ตอนนี้มีปัญญาหาได้แค่นี้ E46-323,E90-320,X1,X3
เป็นธรรมชาติดีครับ สงสัยถ้าว่างต้องลองไปสะเเล้ว :D :D :D

I Love e46 323 I  >!<. 
ใครมีปัญหาเรื่องรถ สามารถโทรปรึกษาได้ครับ 082-365-6523 รุทธ์. หรือ แอดlineมาที่rut467

kwan47

ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
เป็นธรรมชาติดีครับ สงสัยถ้าว่างต้องลองไปสะเเล้ว :D :D :D
คุณ RUT นี่ เป็นคนเฝ้าเวป ไปแล้วรึเนี่ย.. เปนงัย ซีลน้ำออกเสร็จรึยัง ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 20, 2012, 17:56:08 โดย kwan47 »

ยิ้มบางแสน

โค้งเดียวก็เสียวแล้วสำหรับผม ขอบคุณข้อมูลดีๆ จากพี่ปลัดครับ ว่างๆ น่าขับรถไปเที่ยวมากๆ
ยิ้มบางแสน เทพวินนิ่ง (ข้าพิชิตมาแล้วทุกสำนัก)

Awirut

• klass 71 ไม่ใหญ่ แต่ไม่เคยกลัวใคร
  • ตอนนี้มีปัญญาหาได้แค่นี้ E46-323,E90-320,X1,X3
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
คุณ RUT นี่ เป็นคนเฝ้าเวป ไปแล้วรึเนี่ย.. เปนงัย ซีลน้ำออกเสร็จรึยัง ครับ

ตอนนี้รถแห้งหมดแล้วครับ เพึ่งจะใส่พรมไปเมื่อ 2 วันที่แล้วครับ และก็ใส่เบาะเมื่อวาน แต่แผงประตูยังไม่ได้ใส่เลยครับ ตอนนี้ไม่ได้ใช้รถเลยไม่รีบครับ
และตอนนี้ก็เหมือนเป็นคนเฝ้าเวปไปจริงๆด้วยครับ เพราะลูกก็เพึ่งจะ 2 เดือนกว่าเลยไม่ได้ไปไหน วันๆไม่ดูลูกก็เล่นคอมครับ ส่วนงานก็สังให้ลูกน้องจัดการให้ครับ
 O0 O0 O0

I Love e46 323 I  >!<. 
ใครมีปัญหาเรื่องรถ สามารถโทรปรึกษาได้ครับ 082-365-6523 รุทธ์. หรือ แอดlineมาที่rut467

kwan47

โค้งเดียวก็เสียวแล้วสำหรับผม ขอบคุณข้อมูลดีๆ จากพี่ปลัดครับ ว่างๆ น่าขับรถไปเที่ยวมากๆ
จ๊ะเอ๋..คุณยิ้ม  อย่าลืม   PM ที่อยู่ให้หน่อย เดวส่ง ทับทิมฝาท้าย ไปให้ คิดถึงมากมายเลยนะครับ แล้วมีสติ๊กเกอร์ E46 Club หรือยัง ระวังจะเชย..อิ อิ
รูปด้านล่างนี้ ตอนเป็นปลัดอยู่อุ้มผางเขาจับเป็นอาจารย์พิเศษสอนวิทยาลัยชุมชน (การเมืองการปกครองไทย) เข้าล๊อค เพราะจบจากรามฯก็สาขานี่แหละ ก็เลยมีลูกศิษย์เป็นกระเหรียง+ม้ง หลายคนอยู่  อันนี้พาไปเที่ยวหมู่บ้านเลตองคุ หมู่บ้านที่ผู้ชายต้องไว้ผมจุกและทั้งหมู่บ้านนับถือฤษี กราบไหว้งาช้าง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 28, 2012, 17:21:49 โดย kwan47 »

kwan47

เดินเท้า 20 กิโลเมตร จาก8โมงเช้า ถึง 1 ทุ่ม ข้ามเขาประมาณ 20 ลูก

kwan47

ต่อ

tonbabu

อุ้มผาง..ยังมีอีกหลายคนนักที่ยังไม่รู้จัก แต่ถ้าเอ่ย..ถึง น้ำตกที่ลอซู น้ำตกที่สวยที่สุด อันดับ 6 ของโลก คงจะพอมีคนรู้จักและเคยสัมผัส มาบ้างแล้ว ผมเคยเป็นปลัดอยู่ที่นี่เกือบ 4 ปี กระเหรี่ยง+ม้ง ที่นี่เขามีวิถีชีวิตแบบดั้งเดิม กินของป่า เพราะอยู่กับป่า อุ้มผางเป็นอำเภอในจังหวัดตากที่มีเขื่อนภูมิพลผลิตไฟฟ้าใช้ไปทั่วประเทศ แต่คนอุ้มผาง เพิ่งจะต่อสู้ได้ไฟฟ้าใช้กันเมื่อปีที่แล้วนี่เอง  165 ก.ม. 1,219 โค้ง(1กิโลเมตร มี 9 โค้ง) จากแม่สอด เราๆท่าน จะใช้เวลาขับประมาณ 4 ชั่วโมง แต่ผมใช้เวลาประมาณ 2.5 ชม. ผมจำได้ทุกโค้ง จำได้แม้กระทั่งโค้งใหนมีหลุม เพราะผมต้องลงมา กทม.ทุกสัปดาห์

สุดยอด ครับ พี่ kwan47 ขับเพียง 2.5 ชม.  ตอนผมไป ช่วงมีนา ผมก็ขับ ไป 4 ชม.กว่า ออกจาก ปตท. แม่สอด ตอนหกโมงเช้า ถึงป้าย อุ้มผาง ตอน สิบโมงนิดๆ เรียกว่า ขับซะแบบ ใช้ผ้าเบรก กับจานเบรก คุ้มกันไปข้างเลย  ;D แต่ไปด้วย E46 ช่วงเข้าโค้ง นี่สนุกมาก โดยเฉพาะ ตอนขากลับ ขาขึ้นไม่หนุกเท่าไหร่ ไม่ชินทาง ขากลับ พอจำได้  ;) 

ขับเช้าๆ อากาศดีมากๆเลย เรียกว่า เปิดกระจกขัิบชิวๆ ก็ได้ บรรยากาศ 2 ข้างทางก็สวย ขับจากเขาลูกนึง ไปต่อยังอีกลูกนึง ไล่ไปเรื่อยๆ เพลินดีครับ  ::)

X-talize

เคยไปตอนเรียนจบใหม่ๆปีแรก (เกือบ20 ปีที่แล้ว) สมัยยังล่องแพไม้ไผ่ ใจรักขนาดที่ว่าตอนนั้นมือเจ็บเพราะมอไซค์ล้ม ยังอุตส่าห์พันมือแล้วถ่อเรือไม้ไผ่เล่นน้ำอีกด้วย สวยมากๆครับน้ำตกทีลอซู ตอนนั้นผาน้ำตกยังไม่ถล่ม โดดลงเล่นน้ำทันทีตะคริวกินเพราะหนาวเกิน :))
ไปครั้งที่สองเอารถเพื่อนที่แม่สอดอีซูสุขับสอง ทางน้ำผ่าน.... ขับไปต้องเอาก้อนหินมาหนุนล้อไว้เพื่อจะขึ้นเขาไปน้ำตกทีลอซูให้ได้ พอขาลงเจอล้อหน้ายางซึมต้องไล่เพื่อนๆไปนั่งถ่วงกระบะหลังไว้ให้รถลอยๆเพื่อที่จะขับลงเขา O0. ประทับใจได้อีก ยังเหลือไม่ได้ให้ช้างลากเท่านั้นนะครับ :))
ล่าสุดนี่ไปทริปบริจาคสร้างอาคารเรียนให้ รร. ห้วยไม้ห้าง ก่อนถึงอุ้มผางนิดนึงครับ เอาไอ้อ้วนVX80ไปลองเครื่องขึ้นดอยดู ตั้งแต่ 10-14 สค.ที่ผ่านมา (เลยไม่ได้ไปหัวหิน) ไปกับทีมนกเงือกบ้านฉาง (GHBC) ทางโหดมากต้องนอนกลางป่าในรถอีกหนึ่งคืนเพราะติดโคลนเป็นสิบกว่าคัน C:-)
ทริปทางเหนือผมต้องไปทุกปีอย่างน้อยๆหนึ่งครั้งเพื่อแสวงหาความเย็นน่ะครับ ??? อิอิ. ไว้หลังหมดฝนต้นๆธันวาจะไปอีกรอบ แล้วจะแวะหาพี่ขวัญครับ
เฉาก๊วย

JJ E46

• คนคุ้นเคย
  • E46 323i
ตั้งใจว่าจะไปทีลอซูให้ได้เหมือนกันครับ ว่าจะไปตั้งแต่ปีก่อนแต่น้ำท่วมเลยอดขึ้นเหนือ ถ้าไปช่วงปลายปีเอา E46 จะไปได้ถึงไหมครับ หรือว่าต้องเอาปิคอัพไป เห็นว่าทางวิบากมาก ขอบคุณครับ  :-X

chogunkku

วิวสวยมากๆเลยครับพี่ น่าไปหน้าหนาวนะครับ  >:D

kwan47

มีอะไรหลายอย่างให้สัมผัสครับ ในภาพครูกระเหรี่ยงศูนย์เด็กเล็กในสังกัดครับ ทุกท่านมีสามีหมดแล้วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 21, 2012, 12:16:39 โดย kwan47 »

admin

• บุคคลทั่วไป
PM ถึงแน่นอนนะครับอิๆ ถ้าได้รับแล้ว คุณยิ้มลบออกดีกว่าครับ อินเตอร์เนตมันมีอะไรน่ากลัวพอสมควรครับ

ยิ้มบางแสน

PM ถึงแน่นอนนะครับอิๆ ถ้าได้รับแล้ว คุณยิ้มลบออกดีกว่าครับ อินเตอร์เนตมันมีอะไรน่ากลัวพอสมควรครับ

ลบเรียบร้อยครับ ลืมไปว่าช่วงนี้ต้องระวังตัวนิดหน่อย ขอบคุณ admin ที่ช่วยเตือนครับ
ยิ้มบางแสน เทพวินนิ่ง (ข้าพิชิตมาแล้วทุกสำนัก)

tonbabu

ตั้งใจว่าจะไปทีลอซูให้ได้เหมือนกันครับ ว่าจะไปตั้งแต่ปีก่อนแต่น้ำท่วมเลยอดขึ้นเหนือ ถ้าไปช่วงปลายปีเอา E46 จะไปได้ถึงไหมครับ หรือว่าต้องเอาปิคอัพไป เห็นว่าทางวิบากมาก ขอบคุณครับ  :-X

E46 ไปได้ถึง อุ้มผาง ครับ แต่ถ้าจะขึ้น ทีลอซู ต้องพวก โฟร์ วีลล์ ครับ ไม่งั้น มีสิทธิ์ได้นอนกลางป่า เวลาฝนตก ถนนลื่นๆ แน่ๆ

RAT_E46THAILAND

• ขาประจำ
สักวันหนึ่งจะหาเวลาไปให้ได้ครับ

STI2011

• บุคคลทั่วไป
ผมไปตอน 4-5 ปีที่แล้วครับ   ช่วงที่ขับรถไป โค้งแต่ละโค้ง ถ้าหลุดไปนี้  ไม่รู้จะกู้รถขึ้นมาได้อย่างไร

บางโค้งก็ไม่มีที่กัน  เป็นอะไรที่สุดยอดมาก

kosit_w

• 323 / M52tu+LPG
คุณยิ้มบอกโค้งเดียวก็เสียวแล้ว

ผมว่าคุณยิ้มเสียวตั้งแต่อยู่บนมอเตอร์ไซค์แถวริมชายหาดบางแสนตอนดึกๆแล้วล่ะ 55555+++
เห็นบอกว่าแถวนั้น มีคนไปลองโช๊คกันแยอะ

ยิ้มบางแสน

คุณยิ้มบอกโค้งเดียวก็เสียวแล้ว

ผมว่าคุณยิ้มเสียวตั้งแต่อยู่บนมอเตอร์ไซค์แถวริมชายหาดบางแสนตอนดึกๆแล้วล่ะ 55555+++
เห็นบอกว่าแถวนั้น มีคนไปลองโช๊คกันแยอะ

ต้องลองครับ ผมว่ามันคงตื่นเต้นน่าดู อิอิ

JJ E46

• คนคุ้นเคย
  • E46 323i

E46 ไปได้ถึง อุ้มผาง ครับ แต่ถ้าจะขึ้น ทีลอซู ต้องพวก โฟร์ วีลล์ ครับ ไม่งั้น มีสิทธิ์ได้นอนกลางป่า เวลาฝนตก ถนนลื่นๆ แน่ๆ
ขอบคุณมากที่ช่วยตอบนะครับ  :-X

บ้านผมมีแต่กระบะขับสองธรรมดาสงสัยจะไปไม่ถึงทีลอซูใช่มั๊ยครับ (ช่วงเดือนพ.ย.-ธ.ค.) แล้วถ้าขับเองไปถึงอุ้มผางแล้วจะหารถแถวนั้นต่อไปทีลอซูได้มั๊ยครับ เพราะผมไม่รู้จะไปหากระบะขับสี่จากไหน อยากไปทีลอซูมากกกก  :(

kwan47

ไม่ว่าจะขับ4 หรือขับ 2 ถึงน้ำตกทีลอซูทุกคนครับ รถรับนักท่องเที่ยวที่นั่นก็ขับ2 นะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 21, 2012, 22:30:36 โดย kwan47 »

kwan47

ต่อครับ

tonbabu

ขอบคุณมากที่ช่วยตอบนะครับ  :-X

บ้านผมมีแต่กระบะขับสองธรรมดาสงสัยจะไปไม่ถึงทีลอซูใช่มั๊ยครับ (ช่วงเดือนพ.ย.-ธ.ค.) แล้วถ้าขับเองไปถึงอุ้มผางแล้วจะหารถแถวนั้นต่อไปทีลอซูได้มั๊ยครับ เพราะผมไม่รู้จะไปหากระบะขับสี่จากไหน อยากไปทีลอซูมากกกก  :(

จริงๆ อย่างที่พี่ขวัญ บอกไว้ก็ถูกครับ  :-X รถขับ 2 ก็ไปได้ เพียงแต่ ผมอยากให้เป็นขับ 4 เนื่องจากเที่ยวล่าสุด ที่ผมไป ขากลับ ออกจากน้ำตก ฝนตก ถนนหิน+ดิน มันลื่นครับ ผมเห็นรถขับ 2 พยายามจะวิ่งไป แต่ไปไม่ได้เพราะถนน มันเป็นเลนดินแฉะๆ เร่งเท่าไหร่ ก็ล้อฟรี แล้วยังสะบัดอีกด้วย  ส่วนรถที่ผมเช่าไป เป็นรถขับ 4 พร้อมคนขับ เค้าชำนาญเส้นทาง และรู้วิธี ขับ เลยกลับออกมาได้ ส่วนรถขับ 2 คันนั้นได้ข่าวว่า ต้องค้างคืน รอจนถนนแห้ง ไม่ก็ให้รถ แทร๊คเตอร์ ไปลากออกมาอ่ะครับ   :-*

พูดถึงแล้วก็อยากไปเที่ยวที่นั่นอีกเหมือนกัน ติดใจบรรยากาศ  ::)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 22, 2012, 00:26:56 โดย tonbabu »

OreO

ผมก็มาทำงานที่แม่สอดทุกเดือน กะว่า พ.ย. นี้ จะเอาเจ้า e46 330i พาเพื่อน ๆ ขึ้นไป ถนนเป็นยังไงบ้างครับ ไปได้ไปรำบากมั้ยครับ เคยไปแค่ พบพระ ก็ไม่กล้าไปต่อแล้วครับ

Krisada511

• คิดว่าดีก็ทำต่อไป
  • Global Moderator
  • 325i M-Sport-N52k
    • http://www.subaruxvthailand.com/
แม่สอดไปบ่อยมาก มีเพื่อนหลายคนอยู่ที่นั้น ทั้งทหาร ตำรวจชายแดน อำเภอ รวมถึงมีเพื่อนเป็นปลัดอีกท่าน  ( ไม่ใช่พี่ขวัญนะครับ )
เคยไป แค่พบพระเช่นกันครับ ผมเคยไปอยู่จังหวัดตากหลายปี ไปเรียนช่างก่อสร้างที่นั้น สุดร้อนเลย พม่าก็ข้ามไปบ่อย   :-\
สิ่งที่สมบูรณ์แล้วโดยแท้ มันก็มีความบกพร่องอยู่ สิ่งที่บกพร่องอยู่ แท้จริงมันก็สมบูรณ์ดีอยู่แล้ว / ขอแนะนำเวปส่วนตัว ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

tonbabu

ผมก็มาทำงานที่แม่สอดทุกเดือน กะว่า พ.ย. นี้ จะเอาเจ้า e46 330i พาเพื่อน ๆ ขึ้นไป ถนนเป็นยังไงบ้างครับ ไปได้ไปรำบากมั้ยครับ เคยไปแค่ พบพระ ก็ไม่กล้าไปต่อแล้วครับ

ถนนหนทาง จากแม่สอด หรือพบพระ ไปอุ้มผาง สบายมากครับ E46 ขับกินลม ชมวิว เพลินๆ ( แต่อย่าเพลินมาก เพราะโค้งเยอะ  ถนนแคบ  ;D )

รูปแรก ก็เป็นช่วงกำลังออกจากที่พักรถระหว่างทาง เลยไปซ้ายมือ จะมีหมู่บ้านชาวเขาอยู่ จำไม่ได้ว่าเค้าเรียกว่า อะไร คงต้องให้พี่ขวัญ ชี้แนะ ครับ

หลังจากขับมาจากแม่สอด 80 กม. จะมีที่พักให้ เวลาที่ผมถ่ายรูป น่าจะประมาณ 8 โมงครับ ออกจากแม่สอดตอน 6 โมงเช้า เติมน้ำมันเต็มถัง ไปกลับ ได้พอดีเลยย เหลือด้วยยย  >:D

แนะนำว่า ร่างกายต้องพร้อมครับ ขับรถเหนื่อยเหมือนกัน จากกรุงเทพ ออกเที่ยงคืน ถึง อุ้มผาง 10 โมงเช้า เหนื่อยเพราะโค้งมันเยอะนี่หล่ะ  c^-^
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 22, 2012, 19:00:17 โดย tonbabu »

tonbabu

ถึงอุ้มผางแล้ว ก็ต้องถ่ายรูปเป็นที่ระลึกนิดนึง  :D

tonbabu

ส่วนนี่เป็นทาง ไป น้ำตก ทีลอซู ครับ จะสังเกตุได้ว่า รถกระบะ คันหน้าสุด เค้าขับต่อไม่ได้ ล้อมันฟรีครับ แล้วต้องเร่งขึ้นเนินอีก ถนนหนทางมัน แฉะ ลองแล้วก็สะบัด

ถ้าเป็นรถขับ 4 จะพอขึ้นไปได้ครับ

kwan47

จากจุดพักรถ ก.ม.ที่85 ของกรมทางหลวง เลยไปเป็นศูนย์อพยพบ้านอุ้มเปี๊ยม เป็นที่พักสำหรับกระเหรี่ยงอพยพ KNU และ DKBA สองเผ่านี่ก็ชอบรบกันเองแหระครับ แล้วก็หลบมาอยู่ที่ศูนย์มีหน้าที่ผสมพันธ์อย่างเดียว มีข้าวให้กิน มีอาหารให้ทาน โดยใช้ระบบโค้วต้า ข้าวสารเดือนละ1ถัง ไข่ไก่ครอบครัวละ 2ถาด/เดือนเป็นต้น รอประเทศที่ 3 มาคัดเลือกไป ประชากรทั้งศูนย์เกือบ 2.5 หมื่นคน บางคนก็สามารถหลบมาทำงานที่ กทม.ได้ พวกนี้ภาษาอังกฤษระดับดีมาก เพราะเด็กเล็กเขาก็ใช้ภาษาอังกฤษสอนกันแล้ว
ถึงจุดพักรถแล้วถือว่าถึงครึ่งทางแล้ว ที่เหลือคือเส้นทางเข้าป่ารกชัฎครับ น่ากลัวสุดๆๆ