ผู้เขียน หัวข้อ: เสียงดัง กุกๆ จากโช้คอัพ  (อ่าน 1140 ครั้ง)

tom46

• Global Moderator
  • บุคคลในตำนาน
  • M52TUB30 SCHRICK CAM
เสียงดัง กุกๆ จากโช้คอัพ
« เมื่อ: ธันวาคม 29, 2022, 05:39:48 »
มาเล่าสู่กันฟังนะครับ

ของผมรอบนี้ มีเสียงดังกุกๆเบา ตอนแรกฟังเป็นแถวใต้ท้องรถ ก็คิดว่าคงพวก บูชปีกนกที่เป็นแบบยูรีเทน ใช้มานานละคงเริ่มเสื่อม (บูชยูรีเทน แบบสองชิ้น บางทีตัวในมันไม่ขาดแต่เริ่ม นิ่ม ก็ทำให้มีเสียงเหมือนกันครับ) ก็ไม่ได้คิดอะไร หาบูชปีกนกใหม่เปลี่ยนไป

พอเปลี่ยนบูชใหม่ รอบนี้ไปเอาแบบชิ้นเดียวของ RUFF มาลองบ้างราคาไม่แรงดี เปลี่ยนไปกลับเสียงที่หา ไม่หาย ยังคงมีอยู่เหมือนเดิม

เลยไปอู่ประจำที่ทำกันอยู่ ลองขับ ลองขย่มรถเช็คโช้คดู ก็มาเจอโช้คตัวซ้าย ดูสภาพจากภายนอกไม่มีอะไรเลย รอยน้ำมันรั่วก็ไม่มีแห้งสนิท แต่เวลาขย่มรถเอานิ้วแตะที่หัวแกนโช้คมันมีอาการสะดุดรู้สึกมาถึงที่นิ้วเราด้วย เลยว่าน่าจะเป็นที่ตัวนี้แหละ

พอดีผมซื้อโช้คยี่ห้อบ่อย เมื่อก่อนราคาเขาไม่แรงมาก เสียตัวนึงเปลี่ยนยกสี่ตัวจะคุ้มกว่า เลยพอจะมีเก็บๆไว้บ้าง เลยไปคุ้ยของเก่ามาใช้ดู

ก็ได้ผลครับ เปลี่ยนไปเสียงที่ว่า หายไปเลย เอานิ้วมาลองแตะตอนขย่มรถใหม่ ก็ไม่สะดุดละ รอบนี้เลยมาจบทีโช้คอัพไป

แต่อยากจะฝากท่านที่จะซื้อโช้คมือสองนะครับ ของผมรอบนี้โช้คผมเป็นโช้คเบิกใหม่มาใช้ สภาพใหม่ไม่มีรอยรั่ว เอาโช้คตัวเปล่าตอนถอดออกมาแล้ว กดโช้คดูตอนขึ้นลง ก็ขึ้นลงได้เป็นปกติเลย บางทีการเช็คแบบนี้ตอนซื้ออาจจะไม่ครอบคลุมอาการต่างๆของโช้คนะครับ

ถ้าจะซื้อโช้คมือสอง ลองคุยเรื่องแบบนี้กับเซียงกงเขาว่า ถ้าใส่ไปแล้วมันมีเสียง จะเปลี่ยนกันได้ไหมดูด้วยครับ

M52TUB24 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

deaknaew

• มือเก๋าเฝ้าบอร์ด
  • **
Re: เสียงดัง กุกๆ จากโช้คอัพ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 08, 2023, 23:33:28 »
โช๊คเหลือง ส่วนมากจะรั่วแบบแก๊ซหายครับ เสื่อมสภาพแต่ไม่มีรอยซึม ขย่มถี่ๆจะสังเกตได้ว่า สองข้างเด้งได้ไม่เท่ากัน (ค่อนข้างสังเกตยาก)

ส่วนเสียงกุกๆ เราเคยเจอ กว่าจะเจอสาเหตุก็นานเหมือนกัน

เป็นเพราะ บูชคอม้า (บูชโตงเตง) ตัวแนวนอนที่อยู่ตรงดุมล้อ ล้อหลัง

tom46

• Global Moderator
  • บุคคลในตำนาน
  • M52TUB30 SCHRICK CAM
Re: เสียงดัง กุกๆ จากโช้คอัพ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 09, 2023, 06:11:58 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
โช๊คเหลือง ส่วนมากจะรั่วแบบแก๊ซหายครับ เสื่อมสภาพแต่ไม่มีรอยซึม ขย่มถี่ๆจะสังเกตได้ว่า สองข้างเด้งได้ไม่เท่ากัน (ค่อนข้างสังเกตยาก)

ส่วนเสียงกุกๆ เราเคยเจอ กว่าจะเจอสาเหตุก็นานเหมือนกัน

เป็นเพราะ บูชคอม้า (บูชโตงเตง) ตัวแนวนอนที่อยู่ตรงดุมล้อ ล้อหลัง

ขอบคุณมากเลยครับ

M52TUB24 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN