ผู้เขียน หัวข้อ: ไฟเตือนขึ้นคู่ครับ เครื่องไม่ดับแต่วิ่งไม่ได้  (อ่าน 1199 ครั้ง)

tamagon14

• มือใหม่หัดขับ
  • *
สอบถามผู้รู้หน่อยครับ ผมได้รถ BMW323i E46 ปี2001 มาเมื่อ2วันก่อน เจ้าของเดิมได้แจ้งอาการไว้แล้ว  ขับกลับมาจากเพชรบูรณืมากรุงเทพ วิ่งได้ปกติ วันนี้เพิ่งมีอาการคือขับอยู่บนถนนแล้วมีไฟขึ้นคู่เตือนน้ำมันเครื่องกับแบตเตอรี่ขึ้นพร้อมกัน เครื่องจะไม่ดับ แต่เหยียบคันเร่งแล้วรถไม่ขยับ ต้องดับเครื่อง start ใหม่ ไฟจะดับไปวิ่งได้เหมือนเดิม จะเป็นตอนรถติดครับ อาการนี้หนักมั้ยครับ ใครเคยเจออาการแบบนี้บ้าง ขอคำแนะนำอู่แถวฝั่งธนด้วยครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

tom46

• Global Moderator
  • บุคคลในตำนาน
  • M52TUB30 SCHRICK CAM
ยังไม่เคยเจอ ไฟแบบนี้ขึ้นมาเหมือนกัน

ส่วนไฟน้ำมันเครื่อง เขาจะมีสีบอก ถ้าขึ้นสี เหลือง ก็ยังไม่ค่อยเท่าไรอาจจะพวกเซ็นเซอร์ที่อ่างเสีย แต่ถ้าขึ้น สีแดง อันนี้ก็จะต้องหากันหน่อยละครับส่วนไฟแบต ปกติจะขึ้นดวงเดียว สีแดง จะบอกว่า ไดชาร์ท เสียแล้ว

ทางที่ดี เอาคอมอ่านโค้ดความผิดปกติดูก่อนดีกว่าครับ ได้แคบลงมาหน่อยครับ

M52TUB24 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

tamagon14

• *
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
ยังไม่เคยเจอ ไฟแบบนี้ขึ้นมาเหมือนกัน

ส่วนไฟน้ำมันเครื่อง เขาจะมีสีบอก ถ้าขึ้นสี เหลือง ก็ยังไม่ค่อยเท่าไรอาจจะพวกเซ็นเซอร์ที่อ่างเสีย แต่ถ้าขึ้น สีแดง อันนี้ก็จะต้องหากันหน่อยละครับส่วนไฟแบต ปกติจะขึ้นดวงเดียว สีแดง จะบอกว่า ไดชาร์ท เสียแล้ว

ทางที่ดี เอาคอมอ่านโค้ดความผิดปกติดูก่อนดีกว่าครับ ได้แคบลงมาหน่อยครับ

ขอบคุณครับผม ไฟเตือนแดงทั้งคู่ครับ เจ้าของให้ช่างที่เพชรบูรณ์เช็คและล้าง error ไปแล้ว อาการหายไปซักพัก พอผมเอารถมาวิ่งทางยาวอาการก็กลับมา ตอนนี้รอเคลียร์ธุระเสร็จ จะเอาไปให้อู่ BMW service VC สาย1 ดู แต่ไม่รู้ว่าอู่นี้ดีมั้ยครับ

tom46

อู่นี้ ผมยังไม่เคยไปทำกับเขาเหมือนกันครับ

K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made

tamagon14

• *
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
อู่นี้ ผมยังไม่เคยไปทำกับเขาเหมือนกันครับ

8) ;)

tom46

จริงๆอู่ไหนก็ได้นะครับ ลองเอาคอมอ่านดูก่อน คอมมันเพียงแต่บอกอาการให้แคบลง ที่เหลือก็ประสบการณ์ช่าง ผมเองซ่อมรถหลายครั้ง คอมขึ้นมา เปลี่ยนตัวที่ขึ้นตามโค้ดไป ไม่หาย ก็ต้องมาไล่จุดอื่นกันต่ออีกอยู่ดีละครับ

tamagon14

• *
จริงๆอู่ไหนก็ได้นะครับ ลองเอาคอมอ่านดูก่อน คอมมันเพียงแต่บอกอาการให้แคบลง ที่เหลือก็ประสบการณ์ช่าง ผมเองซ่อมรถหลายครั้ง คอมขึ้นมา เปลี่ยนตัวที่ขึ้นตามโค้ดไป ไม่หาย ก็ต้องมาไล่จุดอื่นกันต่ออีกอยู่ดีละครับ

ครับผม อยากจะไม่เลือกอู่เหมือนกัน แต่กลัวทำแล้วไม่จบ แทนที่จะซื้อรถมาใช้งาน กลายเป็นมัวแต่เอารถเข้าๆออกๆอู่อยู่นั่นแหละ เดี๋ยวลองให้เค้าประเมินอาการจากคอมและที่ผมบอกให้เค้าตรวจสอบดูก่อน คงจะรู้ละครับ ขอบคุณครับ ::)