ผู้เขียน หัวข้อ: รถมีเสียงหอนจากข้างหลัง มีคนบอกว่าเป็นที่เพลาหรือเฟื้องท้าย มีร้านซ่อมแนะนำไหม  (อ่าน 1177 ครั้ง)

thanapat191

• มือใหม่หัดขับ
  • *
รถมีเสียงหอนจากข้างหลัง มีคนบอกว่าเป็นที่เพลาหรือเฟื้องท้าย มีร้านซ่อมแนะนำไหมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 03, 2023, 17:02:05 โดย thanapat191 »

tom46

• Global Moderator
  • บุคคลในตำนาน
  • M52TUB30 SCHRICK CAM
ลองเช็คดูเรื่อง ยาง กับ ลูกปืนล้อ ก่อนครับ

ยาง เช็คว่าใช้มานานเท่าไร ใส่ยางแบบไหนอยู่ ยางบางประเภท เสียงดังมากก็มีครับ

ลูกปืนล้อ ลองให้ช่างเขายกรถ หมุนล้อ ตัวเปล่าดูก่อนครับ ถ้าเสียส่วนมากช่างจะฟังเสียงออกอยู่ครับ

M52TUB24 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

thanapat191

• มือใหม่หัดขับ
  • *
ตอนแรกผมก็คิดว่าลูกปืนครับ เหมือนช่างที่เค้าเช็คให้เบื้องต้นบอกว่าไม่ใช่ลูกปืน แต่เป็นที่เฟื้องท้าย ร้านเค้าไม่ได้รับซ่อมอะครับ อาการคือหอนบ้างครั้งที่ความเร็วประมาน 60-70 ขึ้นไปครับ แต่บ้างครั้งก็ไม่หอนครับ  ซึ่งผมเคยลูกปืนแตกเหมือนมันจะหอนแล้วหอนเลย ก็เลยคิดว่าหรืออาจจะเฟื่องท้ายหรือเพลาตามที่ช่างท่านได้แรกได้บอกอะครับ ขอบคุณครับ

tom46

• Global Moderator
  • M52TUB30 SCHRICK CAM
อ๋อครับ เฟืองท้าย กับ เพลาขับ ไม่ค่อยเห็นคนซ่อมกันเท่าไร ส่วนมากจะเจอแต่แบบเปลี่ยนของเซียงกงใส่เข้าไปแทนละครับ

M52TUB24 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

24noppon

• แฟนพันธุ์แท้
  • เรามันก็แค่เศษดาว จะอะไรกันนักกันหนา
ผมก้เจอเสียงหอนด้านหลังเหมือนกันครับ เสียงเหมือนลูกปืนเสีย ลองเปลี่ยนลูกปินยกทั้งดุมหลังเลยก้ไม่หาย จนมาถึงรอบเปลี่ยนยางที่อายุสองปี วิ่งไป80000โล สรุป เสียงหายไปเลยครับ

ถ้ายางหน้า-หลังเท่ากัน ลองสลับหน้า-หลังฟังเสียงดูก่อน ครับ
ิBMW E46 323ISE STOCK ENGINE M52TU

intania

• MT rules
ถ้าเฟืองท้ายหอน  เห็นมันมีชุดซ่อมอยู่ แต่ต้องสั่งนอกเอา  ชุดละหมื่นนิดๆครับ