ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามอุณหภูมิน้ำหล่อเย็นเวลาขึ้นเขาครับ  (อ่าน 1280 ครั้ง)

Golfts

• ขาประจำ
  • Golf 325i
ตามหัวข้อเลยครับ รู้สึกว่าอุนหภูมิน้ำหล่อเย็นจะพุ่งขึ้นสูงเวลารถขึ้นเขา
ประมาณ100เลย (อาจจะมากกว่านั้นถ้าขึ้นเขายาวๆโหดๆ) แต่เข็มความร้อนไม่กระดิกนะครับ
เลยอยากทราบว่ามันปกติไหม แล้วเข็มความร้อนจะกระดิกที่ความร้อนเท่าไหร่ครับ
เครื่อง M54B25 ครับ

tom46

• Global Moderator
  • บุคคลในตำนาน
  • M52TUB30 SCHRICK CAM
Re: สอบถามอุณหภูมิน้ำหล่อเย็นเวลาขึ้นเขาครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 08, 2023, 04:39:04 »
ที่เคยเปิดดูอุณหภูมิน้ำตอนขึ้นเขา มันจะเยอะกว่าวิ่งทางราบนะครับ เหมือนเครื่องมันใช้กำลังเยอะความร้อนก็จะเยอะตาม แต่ตัวเลขแน่นอนจะจำไม่ได้ละครับ

แต่ตอนนั้นที่ผมเปิด เพราะ หม้อน้ำผมรั่ว จะดูเพื่อไม่ให้ความร้อนน้ำเกิน 110 ถ้าจำไม่ผิด 6 สูบ ความร้อนเข็มเริ่มกระดิก น่าจะที่ 112 - 113 จะเริ่มกระดิกแล้วละครับ

M52TUB24 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

24noppon

• แฟนพันธุ์แท้
  • เรามันก็แค่เศษดาว จะอะไรกันนักกันหนา
Re: สอบถามอุณหภูมิน้ำหล่อเย็นเวลาขึ้นเขาครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 08, 2023, 10:45:35 »
ตอนรอบที่ผมวิ่งไปเที่ยวน่าน ก็เหยียบอัดขึ้นเขา ความร้อนอยู่แถวๆ 96-98C ครับ ยังไม่มีทะลุ 100 สักรอบนะครับ แต่พอจอดลงรถมา มีกลิ่นเหล็กร้อนกว่าปกติเหมือนกัน
ิBMW E46 323ISE STOCK ENGINE M52TU

Golfts

• ขาประจำ
  • Golf 325i
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 10, 2023, 21:58:33 »
แสดงว่ารถผมเริ่มเอาไม่อยู่แล้ว
ไล่อะไรดีครับ พัดลมไฟฟ้าทำมาได้2ปีได้
แปลงจากฟรีปั้ม ใช้ของN46 พัดลมไฟฟ้าตัวเล็กไม่เคยเปลี่ยนเลย
หม้อน้ำ6ปีแล้ว วาล์วน้ำปีกว่าๆ

tom46

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 11, 2023, 06:00:52 »
น้ำยาหม้อน้ำของ bmw เอง ได้มีใส่บ้างไหมครับ มีส่วนช่วยอยู่นะครับ

ถ้าไม่เคยใส่เลย ลองหาใส่สัก 2 ขวด ครับ ตามระบบโรงงาน เขาให้ใส่ 3 ขวด ขวดนึงรู้สึกจะลิตรกว่าๆ แต่เขาเผื่อเรื่องน้ำเป็นน้ำแข็งด้วยมั้งครับ เลยให้ใส่เยอะ บ้านเราส่วนมากจะใส่กันสัก 2 ขวด ก็ถือว่าได้อยู่ครับ

ส่วนอื่นๆก็ไล่เช็คดูทั่วๆไปละครับ แต่ส่วนตัวผม ผมว่า 100 ยังไม่ค่อยน่าห่วงอะไรเท่าไรครับ

K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made

Golfts

• ขาประจำ
  • Golf 325i
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 11, 2023, 18:48:22 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
น้ำยาหม้อน้ำของ bmw เอง ได้มีใส่บ้างไหมครับ มีส่วนช่วยอยู่นะครับ

ถ้าไม่เคยใส่เลย ลองหาใส่สัก 2 ขวด ครับ ตามระบบโรงงาน เขาให้ใส่ 3 ขวด ขวดนึงรู้สึกจะลิตรกว่าๆ แต่เขาเผื่อเรื่องน้ำเป็นน้ำแข็งด้วยมั้งครับ เลยให้ใส่เยอะ บ้านเราส่วนมากจะใส่กันสัก 2 ขวด ก็ถือว่าได้อยู่ครับ

ส่วนอื่นๆก็ไล่เช็คดูทั่วๆไปละครับ แต่ส่วนตัวผม ผมว่า 100 ยังไม่ค่อยน่าห่วงอะไรเท่าไรครับ

ใช้อยู่ครับ ผสมตามที่ข้างขวดแจ้งไว้เลย ของผมขึ้นแค่เขาตรง เขาพนมรุ้ง ยังไป 102-103 เลยครับ เลยกลัวว่าภูทับเบิก มันจะเอาไม่อยู่

tom46

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 12, 2023, 04:17:09 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
แสดงว่ารถผมเริ่มเอาไม่อยู่แล้ว
ไล่อะไรดีครับ พัดลมไฟฟ้าทำมาได้2ปีได้
แปลงจากฟรีปั้ม ใช้ของN46 พัดลมไฟฟ้าตัวเล็กไม่เคยเปลี่ยนเลย
หม้อน้ำ6ปีแล้ว วาล์วน้ำปีกว่าๆ

มาย้อนอ่านอีกที พัดลมไฟฟ้าตัวเล็ก เป็นแบบไหนหรือครับ

ปกติพัดลมไฟฟ้ามันจะมีตัวเดียว ถ้าแบบที่ใช้ฟรีคลัช ก็จะมีพัดลมฟรีคลัชตัว ไฟฟ้าหน้ารถตัว หรือถ้าใครแปลงแบบเมืองนอกทีเอาพัดลมฟรีคลัชออก ก็เห็นเขาใช้กันตัวเดียวเหมือนกัน ไม่เห็นจะมีพัดลมตัวเล็กกันเท่าไรครับ

24noppon

• แฟนพันธุ์แท้
  • เรามันก็แค่เศษดาว จะอะไรกันนักกันหนา
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 12, 2023, 09:54:21 »
ถ้าขับปกติความร้อนไม่ขึ้นไปถึง100 แต่พอขับขึ้นเขาใช้โหลดเครื่องเยอะแล้วความร้อนขึ้น100++ อาการเหมือนหม้อน้ำระบายความร้อนไม่ทัน
รองหาตัววัดความร้อน เช็คความร้อนตรงท่อเข้าและท่อออกของหม้อน้ำดูครับ ปกติจะไม่เท่ากัน คือท่อน้ำที่ออกจากหม้อน้ำ จะเย็นกว่าท่อเข้าหม้อน้ำสัก 5-10C

ส่วนรถผมใช้พัดลมฟรีปั๊มครับ ตอนที่ขับขึ้นเขา พัดลมดังแรงมาก อาจจะเกี่ยวกันด้วยหรือป่าวไม่แน่ใจครับ
ิBMW E46 323ISE STOCK ENGINE M52TU

tom46

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 13, 2023, 09:58:46 »
ไปลองถามในกลุ่มไลน์มา

คุณสิงโต แกทำรถเอง จูนรถเองหมดทุกอย่าง แนะนำมาว่า เกณฑ์ใช้งานปกติได้ถึง 105 องศาครับ

พอดีในรูปจะพิมพ์ตัวเลขมาผิด ที่ถูกจะเป็นเกณฑ์ 90 - 105 เป็นเกณฑ์ปกติครับ

Golfts

• ขาประจำ
  • Golf 325i
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 13, 2023, 11:52:18 »

มาย้อนอ่านอีกที พัดลมไฟฟ้าตัวเล็ก เป็นแบบไหนหรือครับ

ปกติพัดลมไฟฟ้ามันจะมีตัวเดียว ถ้าแบบที่ใช้ฟรีคลัช ก็จะมีพัดลมฟรีคลัชตัว ไฟฟ้าหน้ารถตัว หรือถ้าใครแปลงแบบเมืองนอกทีเอาพัดลมฟรีคลัชออก ก็เห็นเขาใช้กันตัวเดียวเหมือนกัน ไม่เห็นจะมีพัดลมตัวเล็กกันเท่าไรครับ

พัดลมแอร์ตัวเล็กหน่ะครับ ที่อยู่นอกสุดเลย

Golfts

• ขาประจำ
  • Golf 325i
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 13, 2023, 11:53:55 »
ไปลองถามในกลุ่มไลน์มา

คุณสิงโต แกทำรถเอง จูนรถเองหมดทุกอย่าง แนะนำมาว่า เกณฑ์ใช้งานปกติได้ถึง 105 องศาครับ

พอดีในรูปจะพิมพ์ตัวเลขมาผิด ที่ถูกจะเป็นเกณฑ์ 90 - 105 เป็นเกณฑ์ปกติครับ

ขอบคุณมากครับ ถ้า105ยังปกติ เพราะปกติขึ้นเขาจะถึง102-103 ยังไม่เคยถึง105 (แต่มีรอบนึงถึงเพราะขึ้นเขาดสร็จ ดับรถเลย สตาร์ทใหม่ พุ่งไป105แป๊ปนึง แล้วลงมา 90) ผมตั้งเตือน obd ไว้ที่ 105 พอดีเลย 555

Golfts

• ขาประจำ
  • Golf 325i
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 13, 2023, 11:54:16 »
ถ้าขับปกติความร้อนไม่ขึ้นไปถึง100 แต่พอขับขึ้นเขาใช้โหลดเครื่องเยอะแล้วความร้อนขึ้น100++ อาการเหมือนหม้อน้ำระบายความร้อนไม่ทัน
รองหาตัววัดความร้อน เช็คความร้อนตรงท่อเข้าและท่อออกของหม้อน้ำดูครับ ปกติจะไม่เท่ากัน คือท่อน้ำที่ออกจากหม้อน้ำ จะเย็นกว่าท่อเข้าหม้อน้ำสัก 5-10C

ส่วนรถผมใช้พัดลมฟรีปั๊มครับ ตอนที่ขับขึ้นเขา พัดลมดังแรงมาก อาจจะเกี่ยวกันด้วยหรือป่าวไม่แน่ใจครับ

ขอบคุณครับ

tom46

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 14, 2023, 04:38:34 »

พัดลมแอร์ตัวเล็กหน่ะครับ ที่อยู่นอกสุดเลย

ติดเพิ่มเองหรือเปล่าครับ รบกวนถ่ายรูปให้ดูนิดครับ ผมไม่ค่อยคุ้นเรื่องพัดลมตัวเล็กอะไรเท่าไรเลยละครับ ปกติเห็นที่เขาเอาพัดลมฟรีคลัชออก จะใช้แค่พัดลมไฟฟ้าตัวเดียวในระบบ ไม่ได้มีตัวใหญ่ตัวเล็ก หน้ารถก็จะโล่งๆเห็นรังผึ้งแอร์เลย

อันนี้ภาพจากเวปนอกละครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 14, 2023, 04:41:41 โดย tom46 »