ผู้เขียน หัวข้อ: ไฟเตือนผ้าเบรคโชว์ จะรู้ได้อย่างไรว่าด้านหน้าหรือหลัง  (อ่าน 6158 ครั้ง)

kamphola

• คนคุ้นเคย
E46 323iSE ไฟยก มี Alarm สีเหลืองๆรูปไฟเตือนผ้าเบรคโชว์ครับ รบกวนคำถามดังนี้

1.เราจะทราบได้อย่างไรว่ามัน Alarm มาจากด้านล้อหน้าหรือล้อหลัง (ผมเคยเปลี่ยนล้อหน้ามาก่อน แต่ของคุณภาพดีกว่าล้อหลัง จึงไม่แน่ใจว่าล้อไหนจะหมดก่อน)
2.ต้องเปลี่ยน Sensor ด้วยหรือไม่ ราคาประมาณเท่าไรครับ
3.ร้านเบรค-ช่วงล่างทั่วไป มีสาย sensor นี้ขายหรือไม่ครับ หรือต้องเบิกศูนย์

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 01, 1970, 07:00:00 โดย Guest »

cdmaone

• ขาประจำ
    • http://www.angelfire.com/co4/cdmaone
1.เราจะทราบได้อย่างไรว่ามัน Alarm มาจากด้านล้อหน้าหรือล้อหลัง (ผมเคยเปลี่ยนล้อหน้ามาก่อน แต่ของคุณภาพดีกว่าล้อหลัง จึงไม่แน่ใจว่าล้อไหนจะหมดก่อน)
   ตอบ..ต้องขึ้นห้อยดูครับ ผมก็เคยโชว์เหมือนกัน ก็สงสัยว่าจะเป็นด้านหน้า  ที่ไหนได้  กลับเป็นที่ด้านหลัง  เนื่องจากโดนตัดสาย Sensor เบรคหลังออกไป
   มันเลยโชว์

2.ต้องเปลี่ยน Sensor ด้วยหรือไม่ ราคาประมาณเท่าไรครับ
   ตอบ.. ขึ้นอยู่กับอาการเสีย  ถ้าเป็นที่สาย Sensor ก็คงต้องเปลี่ยน  (โดยมาก ไฟโชว์ ก็จะมาจากสาเหตุเรื่องสาย Sensor นั่นแหล่ะ อาจจะสกปรก หรือโดนน้ำ)
    ราคาประมาณ 300-400 บาท  (ถ้าเป็นที่ศูนย์จะแพงกว่านี้ หลักพัน)

3.ร้านเบรค-ช่วงล่างทั่วไป มีสาย sensor นี้ขายหรือไม่ครับ หรือต้องเบิกศูนย์
   ตอบ... อยู่แถวไหนล่ะครับ  ไปซื้ออะไหล่แถววัดโสมก็ได้ครับ ราคาถูกกว่าเบิกศูนย์มาก  ตอนนี้รถน่าจะวิ่งไปได้แล้วมั้งครับ ไม่แน่ใจเรื่องน้ำท่วมเหมือนกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 01, 1970, 07:00:00 โดย Guest »

kamphola

• คนคุ้นเคย
ขอบคุณมากๆครับ ไปเปลี่ยนมาเรียบร้อยแล้ว
เป็นที่ด้านหน้า ใช้ไฟฉายส่องดูเห็นว่าบางกว่าด้านหลังค่อนข้างชัด
ผมอยู่ ตจว. เปลี่ยนผ้าเบรคของ TRW ราคา 1,450 บาท ค่าแรง 400 บาท เจียรจาน 450 บาท
สาย Sensor 520 บาท รวมราคา 2,820 บาท

จุ้ย323i

• สมาชิกสมัครใหม่
ผมก็เพิ่งเปลี่ยนมาคับ ผ้าเบรค TRW 1,150 ค่าแรง 200 เจีรจาน 200 ล้อหน้าเหมือนกันคับ

cdmaone

• ขาประจำ
    • http://www.angelfire.com/co4/cdmaone
ยินดีด้วยครับ ^__^

ของผมไฟไม่โชว์  แต่มีเสียงดังครืด ๆ แทน เวลาเบรค  ปรากฏว่า ผ้าเบรคหลังด้านซ้าย หมดไปถึงฐานเหล็ก    จานเบรคเริ่มถูกับเนื้อเหล็กเลย 555

จัดไปของ ATE  คู่หลัง 850 (วัดโสม)   แต่โดนค่าแรงแพงไปหน่อย 500  รวม 1250   เพราะซื้อหัวเทียนให้ร้านเค้าช่วยเปลี่ยนหัวเทียนให้ด้วย อิอิ เนียนไป

PAE_ZA

• ขาประจำ
ของผมก็ใส่ผ้าเบรคTRWเหมือนกัน ฝุ่นไม่เยอะ ล้อไม่ดำ

แต่เสียงดังไปหน่อยตอนเหยียบเบรคตอนออกตัว ดัง อื้ด อึ้ด ของใครเป็นบ้างครับ