ผู้เขียน หัวข้อ: กรรมของการใส่ล้อขอบ 18  (อ่าน 6498 ครั้ง)

kwan47

• แฟนพันธุ์แท้
กรรมของการใส่ล้อขอบ 18
« เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2012, 17:03:20 »
หลังจากเปลี่ยนล้อเป็นขอบ 18 แล้ว วิ่งไปได้ 7พันโล จะไปสลับยาง จึงเข้าร้านมีชื่อแห่งหนึ่งในห้างดัง เมื่อแจ้งความประสงค์เสร็จ พนักงานแจ้งว่า ไม่สามารถจะถอดสลับล้อให้ได้ เนื่องจากเกรงว่าจะปรากฎขอบยางฉีกขาด เนื่องจากล้อขอบ18 เมื่อถอดออกมาจากแม๊กแล้วแทบทุกเส้นจะฉีกขาด หากไม่ระวังดีพอ เอาเป็นว่า ผจก.สั่งไว้ทุกกรณี ห้ามรับกรณีนี้  หลังจากนั้นก็ไปร้านนอกปรากฎว่าพูดแบบเดียวกันอีก คือไม่อยากรับผิดชอบ เพราะเงินเดือนน้อย เมื่อเกิดกรณีนี้ขึ้นแล้วเจ้าของรถจะผลักภาระให้ทางร้านรับผิดชอบยิ่งถ้าเป็นยางที่ยี่ห้อไม่ดีด้วยแล้ว เกิดแทบทุกราย แต่หากเจ้าของรถจะรับผิดชอบเอง จะถอดให้ ผมเห็นว่าดอกยางมันยังดีอยู่ ถ้ามันจะเสี่ยง แล้วจะไปเสี่ยงทำไม รอให้ดอกมันสึกมากกว่านี้อีกสักหน่อย ค่อยเสี่ยงเอา แต่มาคิดแล้วกรณีนี้มันเป็นกันเยอะเลยหรืองัย..หว่า แล้วทำไมเขาถึงนิยมเปลี่ยนล้อกันเป็นขอบ 18 กันอยู่อีก  งงชิบ..

Krisada511

• คิดว่าดีก็ทำต่อไป
  • Global Moderator
  • บุคคลในตำนาน
  • 325i M-Sport-N52k
    • http://www.subaruxvthailand.com/
Re: กรรมของการใส่ล้อขอบ 18
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2012, 17:06:37 »
BMW การสลับยางมีความจำเป็นน้อยมาก เพราะมีระบบออกแบบให้หน้าสัมผัสพื้น หน้าหลัง สมดุลย์
การสลับยางจริงๆ ก็สามารถทำได้โดย  สลับทั้งล้อทั้งยางโดยไม่ต้องถอดยาง จากคู่หลัง ---->  มาคู่หน้า ( กรณีความกว้างล้อและยางเท่ากัน )  :-*
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 19, 2012, 17:08:13 โดย Krisada511 »
สิ่งที่สมบูรณ์แล้วโดยแท้ มันก็มีความบกพร่องอยู่ สิ่งที่บกพร่องอยู่ แท้จริงมันก็สมบูรณ์ดีอยู่แล้ว / ขอแนะนำเวปส่วนตัว ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

Jeeranapong B.

• I'm behind the BMW's wheel
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2012, 17:13:34 »
การถอดยางออกจากแม็ก จะทำให้ยางฉีกขาดได้เลยหรอครับ ตอนที่ผมเปลี่ยนล้อใหม่ ยางใหม่ ก็ต้องถอดยางออกครั้งหนึ่งเนื่องจากถอดเอาแม็กไปดัดดุ้ง แต่ก็ไม่ปรากฎว่ายางฉีกครับ แล้วร้านเขาก็มีเครื่องถอดยางไม่ใช่หรอครับพี่ ดูยังไงมันก็ไม่น่าจะทำให้ยางฉีกได้เลยครับ  ???
"จะจงรักจอมจักริน อีกแดนแผ่นดิน ทำกินเก็บผล พระคุณเกษตรล้น รักเปี่ยมท้น ดวงจิตเอย"
JEERANAPONG  B.
[CIVIL ENGINEER][KU64][E60]
[Drive BMW 318ISE E46 Black Color]

Krisada511

• http://www.subaruxvthailand.com/
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2012, 17:15:49 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
แล้วสาเหตุที่ทำให้เกิดการปริแตกของขอบยางด้านใน มาจากสาเหตุอะไรหรอครับ แล้วทำไมจึงปริแตกเฉพาะที่ด้านใน  ???

ตามนี้ครับ / ถ้าเลือกความกว้างยาง + ล้อ ตามสเปก E46  ( จะใส่ 18" มาในล๊อตท้ายๆ )  ก็จะไร้ปัญหา  :-*

เรื่องกินยาง แก้มยางด้านในเสีย สำหรับนักแต่งรถ เป็นเรื่องสำคัญ ที่ต้องค่อยตรวจสอบ และ เลือกยาง ล้อ ที่เหมาะสม  :-*
สิ่งที่สมบูรณ์แล้วโดยแท้ มันก็มีความบกพร่องอยู่ สิ่งที่บกพร่องอยู่ แท้จริงมันก็สมบูรณ์ดีอยู่แล้ว / ขอแนะนำเวปส่วนตัว ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

Krisada511

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2012, 17:19:03 »
หรือใส่ ตัวปรับแคมเบอร์หลัง จะช่วยเรื่องการกินยางด้านใน ..... ส่วนมากเกิดจากใส่ ล้อ+ ยาง กว้างเกินครับ  :-*

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 19, 2012, 17:21:13 โดย Krisada511 »

kwan47

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2012, 17:21:11 »
ยางของผมที่ใส่เป็นยางNITTO วิ่งไปข้างหน้าด้านเดียว ไม่สามารถสลับล้อซ้ายไปขวาหรือขวาไปซ้ายได้ เขาเรียกว่ายาง....(อะไรไม่รู้)....ต้องสลับแม๊กอย่างเดียว แต่ที่สังเกตุดูยางด้านในมันจะกินมากกว่าด้านนอก ทั้งด้านหน้าและด้านหลัง สงสัยรถผมจะOLDแล้ว..ล่ะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 19, 2012, 17:24:35 โดย kwan47 »

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2012, 17:21:40 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
แล้วสาเหตุที่ทำให้เกิดการปริแตกของขอบยางด้านใน มาจากสาเหตุอะไรหรอครับ แล้วทำไมจึงปริแตกเฉพาะที่ด้านใน  ???

ตามนี้ครับ / ถ้าเลือกความกว้างยาง + ล้อ ตามสเปก E46  ( จะใส่ 18" มาในล๊อตท้ายๆ )  ก็จะไร้ปัญหา  :-*

เรื่องกินยาง แก้มยางด้านในเสีย สำหรับนักแต่งรถ เป็นเรื่องสำคัญ ที่ต้องค่อยตรวจสอบ และ เลือกยาง ล้อ ที่เหมาะสม  :-*

พี่กฤษดาครับ ผมได้เข้าไปอ่านกระทู้ที่พี่เคยเอาการตั้งค่าศูนย์ล้อมาโพสไว้ ที่ว่ารถของเราๆจะต้องมีการเอาน้ำหนัก 68 kg 3 ชุด 20 kg 1 ชุด วางไว้ในรถ แล้วเติมน้ำมันเต็มถังก่อนไปตั้งศูนย์ ผมเลยมาคิดว่าจะเป็นไปได้ไหมถ้าเราจะรวมกลุ่มพี่ๆน้องๆในบ้านเราไปจ้างให้ร้านตั้งศูนย์ตามวิธีนี้ครับ
"จะจงรักจอมจักริน อีกแดนแผ่นดิน ทำกินเก็บผล พระคุณเกษตรล้น รักเปี่ยมท้น ดวงจิตเอย"
[Drive BMW 318ISE E46 Black Color]

Krisada511

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2012, 17:26:17 »

พี่กฤษดาครับ ผมได้เข้าไปอ่านกระทู้ที่พี่เคยเอาการตั้งค่าศูนย์ล้อมาโพสไว้ ที่ว่ารถของเราๆจะต้องมีการเอาน้ำหนัก 68 kg 3 ชุด 20 kg 1 ชุด วางไว้ในรถ แล้วเติมน้ำมันเต็มถังก่อนไปตั้งศูนย์ ผมเลยมาคิดว่าจะเป็นไปได้ไหมถ้าเราจะรวมกลุ่มพี่ๆน้องๆในบ้านเราไปจ้างให้ร้านตั้งศูนย์ตามวิธีนี้ครับ

ครับ ถุงตะกั่วครับ ........ ทุกวันนี้ผมตั้งที่ร้านหน้าปากซอย ก็ OK แล้ว มีเอียงเล็กทางซ้าย ก็พอรับได้ ใครอยากจะทำน่าลองดู  ไม่รู้ตอนนี้ตะกั่วโลละเท่าไร  O0

Krisada511

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2012, 17:34:02 »
ยางของผมที่ใส่เป็นยางNITTO วิ่งไปข้างหน้าด้านเดียว ไม่สามารถสลับล้อซ้ายไปขวาหรือขวาไปซ้ายได้ เขาเรียกว่ายาง....(อะไรไม่รู้)....ต้องสลับแม๊กอย่างเดียว แต่ที่สังเกตุดูยางด้านในมันจะกินมากกว่าด้านนอก ทั้งด้านหน้าและด้านหลัง สงสัยรถผมจะOLDแล้ว..ล่ะครับ

ต้องขอโทษด้วยครับ เหมือนจะพูดเรื่องนี้ช้าไป

การเลือกยาง 18" แก้มต่ำ + โช๊คสปริงโหลด มีความจำเป็นสูง เหมือนจะห้ามใช้ยางทิศทางเดียวเด็ดขาด

ล่าสุด ซึ่งผมเองก็เกือบไป ดีที่ตั้งกระทู้สอบถาม ณ เวปแห่งนี้ และ อ่านข้อมูลจาก เวป BMS

ผมคาดว่ารถพี่ปลัด ต้องเข้ารับการตั้งศูนย์ +สลับยาง ด่วนครับ  ตอนนี้วิ่งไป 7 พันแล้ว ยังเหลือ 2.5 หมื่น - 0.7 หมื่น  = 18,000 กม.

รถปกติคิดอายุยาง 3 หมื่น รถโหลด 2.5 หมื่นกิโลเมตร ควรเปลี่ยน  ( ส่วนมากชอบใช้เกิน )

Krisada511

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2012, 17:37:37 »

สาระน่ารู้เกี่ยวกับยาง

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2012, 17:39:46 »
ผมคิดว่าไม่ต้องใช้ตะกั่วก็ได้ครับพี่ ผมคิดว่าเอาน้ำหนักจากตุ้มน้ำหนัก(ที่ใช้เล่นในฟิตเนส) ไปถ่วงแทน  :))

Krisada511

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2012, 17:57:33 »
ข้อมูลการถ่วงน้ำหนัก E46 ก่อนเข้ารับการตั้งศูนย์ล้อ  เดี่ยวนี้ไม่มีใครทำแล้วครับ

----------------------------------------------------------------------------------

ต้องหาอะไรไปถ่วงแทน ถ้าไม่ชอบตะกั่ว O0

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 19, 2012, 18:01:35 โดย Krisada511 »

คนขายเนื้อ

• มีแล้วไม่ได้ใช้ดีกว่าจะใช้แล้วไม่มี
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2012, 18:15:02 »
พี่ขวัญขาย 18 ให้ผม แล้วก็กลับไปใส่ 16 เดิมๆ จะได้ถอดสลับยางได้ครับพี่ :-[

Arin2000

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2012, 19:08:48 »
เรื่องงัดยางฉีกผมเคยโดนมารอบนึงแล้วครับ ตอนนั้นโดนร้านยางเล็กๆร้านแถวบ้าน ทิ้งรถไปกินข้าวแป๊บเดียว มันงัดฉีกก็ไม่บอกผม แล้วมันเอาซิลิโคนอุดรอยฉีกตามขอบไว้ มาความแตกตอนผมเปลี่ยนแม็กที่ร้านใหญ่แห่งนึงซึ่งเป็นร้านของเพื่อนกัน ช่างที่ร้านบอกว่ายาง sport แก้มเตี้ยๆเช่นซีรี่ 35 40 45 ไม่ว่า 17 18 19 ขอบมันจะแข็งมาก หากร้านที่ทำมงัดไม่เป็นหรือไม่ระวังและเครื่องถอดใส่ยางไม่ค่อยดีทำให้ขอบฉีกได้

xawe

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2012, 20:18:16 »

ต้องขอโทษด้วยครับ เหมือนจะพูดเรื่องนี้ช้าไป

การเลือกยาง 18" แก้มต่ำ + โช๊คสปริงโหลด มีความจำเป็นสูง เหมือนจะห้ามใช้ยางทิศทางเดียวเด็ดขาด

ล่าสุด ซึ่งผมเองก็เกือบไป ดีที่ตั้งกระทู้สอบถาม ณ เวปแห่งนี้ และ อ่านข้อมูลจาก เวป BMS

ผมคาดว่ารถพี่ปลัด ต้องเข้ารับการตั้งศูนย์ +สลับยาง ด่วนครับ  ตอนนี้วิ่งไป 7 พันแล้ว ยังเหลือ 2.5 หมื่น - 0.7 หมื่น  = 18,000 กม.

รถปกติคิดอายุยาง 3 หมื่น รถโหลด 2.5 หมื่นกิโลเมตร ควรเปลี่ยน  ( ส่วนมากชอบใช้เกิน )
ขอบคุณมากครับ
กลับมาเช็คตัวเลขกิโลยางผมโหลดเตี้ยวิ่งมาแล้วประมาณ21000กิโล แต่ดอกยางยังดูโอเคอยู่ครับยางหน้า225หลัง255ขอบ18ครับ
น่าจะวิ่งได้ถึงสามหมื่นหน่ะครับ

KcKc

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2012, 21:29:44 »
เรื่องงัดยางฉีกผมเคยโดนมารอบนึงแล้วครับ ตอนนั้นโดนร้านยางเล็กๆร้านแถวบ้าน ทิ้งรถไปกินข้าวแป๊บเดียว มันงัดฉีกก็ไม่บอกผม แล้วมันเอาซิลิโคนอุดรอยฉีกตามขอบไว้ มาความแตกตอนผมเปลี่ยนแม็กที่ร้านใหญ่แห่งนึงซึ่งเป็นร้านของเพื่อนกัน ช่างที่ร้านบอกว่ายาง sport แก้มเตี้ยๆเช่นซีรี่ 35 40 45 ไม่ว่า 17 18 19 ขอบมันจะแข็งมาก หากร้านที่ทำมงัดไม่เป็นหรือไม่ระวังและเครื่องถอดใส่ยางไม่ค่อยดีทำให้ขอบฉีกได้

ความเห็นเช่นกันครับ ต้องเลือกร้านหากจำเป็นต้องทำจริงๆ
ร้านยางใหญ่ๆ เช่นแถววงเวียน22
เครื่องมือจะครบๆ ทำได้ทุกๆซีรี่ยาง

kok_233:)

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2012, 22:04:21 »
นั่นสิน่ะพี่ขวัญ...แต่ใจผมมันชอบ 18นิ้ว ดูแล้วสวยอ่ะครับ  ::) ::)
พี่อย่าว่าแต่เด็กงัดฉีกเลย...ยางชุดเดิมของผมยี่ห้อ ฮังคุก มันปริเองทั้งสองข้างเลยอ่ะครับ หลายแผลด้วย โชคดีม่ะระเบิด...พอเปลี่ยนเป็นนิตโต้ใส่ไปไม่นานระเบิดไปเส้น...ไปเคลมที่ร้านมันหาว่าเหยียบของแข็งไม่ยอมเปลี่ยนยอมเคลมให้  :o :o
แต่ยังไงก็ยังชอบล้อ18 อยู่ดีครับ :)) :))

kosit_w

• 323 / M52tu+LPG
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2012, 23:04:47 »
ผมใช้รถมาหลายคัน หลายยี่ห้อ เคยสลับแล้วเกิดเรื่องทุกที คือตั้งศูนย์ตรงแต่รถวิ่งไม่ตรงพอสลับยางกลับที่เติมหายเป็นปลิดทิ้ง
ตั้งแต่นั้นมาก็ไม่สลับยางอีกเลยวิ่งให้หมดอายุยางแล้วเปลี่ยนหมดเลยสี่ล้อ

สรุปผมไม่สลับยางอีกเลย

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2012, 00:42:07 »
ข้อมูลการถ่วงน้ำหนัก E46 ก่อนเข้ารับการตั้งศูนย์ล้อ  เดี่ยวนี้ไม่มีใครทำแล้วครับ

----------------------------------------------------------------------------------

ต้องหาอะไรไปถ่วงแทน ถ้าไม่ชอบตะกั่ว O0

ไม่มีใครสนใจอยากจะลองตั้งศูนย์แบบนี้เลยหรอครับ  ???

tom46

• M52TUB30 SCHRICK CAM
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2012, 09:08:39 »
สลับยาง ถ้าความหมายทั่วไปๆนะครับ หมายถึง เอาล้อหน้ามาล้อหลัง ล้อหลังไปข้างหน้าแทนครับ

แต่ถ้าสำหรับล้อขอบใหญ่ จะถอดออกมาเพื่อกลับหน้ายาง เพื่อให้ยางถูกกินซ้ายขวาเท่ากัน ยางที่จะกลับได้ก็ต้องดูประเภทของยางด้วยครับ ส่วนอันนี้ผมก็ไม่ทราบเหมือนกันครับ เห็นว่าไม่สามารถทำได้ทุกรุ่น

แต่โดยส่วนตัวแล้ว การถอดยางออกจากล้อ ผมว่าควรจะต้องทำได้ ไม่อย่างจะปะยางอย่างไรเวลาโดนตะปู

เรื่องแบบนี้ ผมก็เคยโดนมาที ที่ร้านยางป้ายเหลือง รถผมเคยโดนร้านตั้งศูนย์ที่ไม่ค่อยดีเท่าไร ถอดยางออกมากลับด้าน แล้วไม่สามารถตั้งศูนย์ได้ จนค่ำ ผมก็ออกมาให้ร้านนี้เช็คดู ปรากฎว่า ตั้งผิดค่าทั้งหมด ผมก็บอกไปว่า ลองกลับยางใหม่ได้ไหม ร้านบอกกลับไม่ได้ ยางใส่แล้วถอดไม่ได้เดี๋ยวแก้มแตก (ขนาดล้อของผมเดิมๆนะครับ) ผมก็ถามว่า ถ้าโดนตะปูมาจะทำอย่างไรละ อีกอย่าง ถ้ายางแก้มเตี้ยผมก็โอเคนะเข้าใจว่ายางมันแพงเสียหายไม่คุ้ม พนักงานถึงได้บอกว่า ก็แบบนั้นละครับพี่ ทางร้านเลยไม่ใช้วิธีปะใช้แบบตัวหนอนแทน ผมก็โอเคเข้าใจ ไม่่่่่ทำก็ได้

แต่อันนี้สำหรับยางแก้มธรรมดาๆแบบผมนะครับ ยางแก้มเตี้ยๆ ยังไม่มีประสบการณ์ครับ

M52TUB24 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN