ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าขับจนแก๊สหมด จะสลับเป็นแก๊สเองรึเปล่า  (อ่าน 1869 ครั้ง)

Rose121

• ขาประจำ
อยากรู้ว่า รถติดตั้งหัวฉีด ถ้าขับจนแก๊สหมดถัง มันจะสลับกลับมาเป็นน้ำมันเองรึเปล่าครับ หรือรถจะดับเลย

chaky

• แฟนพันธุ์แท้
Re: ถ้าขับจนแก๊สหมด จะสลับเป็นแก๊สเองรึเปล่า
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2012, 16:53:53 »
ถ้าแรงดันในถิงแก๊สหมด ระบบมันจะตัดเข้าน้ำมันเองโดยอัตโนมัติครับ แถมจะร้องเตือนด้วยครับ

"Believe Me I'm Engineer"
จาก ช่างยนต์ กลายร่างมาเป็น วิศวะไฟฟ้า

yo-e46

• แฟนพันธุ์แท้
Re: ถ้าขับจนแก๊สหมด จะสลับเป็นแก๊สเองรึเปล่า
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2012, 16:55:11 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
ถ้าแรงดันในถิงแก๊สหมด ระบบมันจะตัดเข้าน้ำมันเองโดยอัตโนมัติครับ แถมจะร้องเตือนด้วยครับ
ตามพี่ชักกี้เลยครับผม ;)

kosit_w

• บุคคลในตำนาน
  • 323 / M52tu+LPG
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2012, 17:01:10 »
หัวฉีดแก๊สรุ่นใหม่ๆ ปัจจุบันนี้ ถ้าแก๊สหมดจะตัดกลับเข้าน้ำมันเองครับ และจะมีเสียงร้องเตือนดัง ปี๊บๆๆ
แต่ถ้าเป็นหัวฉีดรุ่นเก่าๆซักห้าปีที่แล้วไม่ตัดเข้าน้ำมันครับ (รุ่นเก่าผมใช้อยู่)

แต่ถึงถ้าหากว่ามันไม่ตัดเข้าน้ำมัน ก็ไม่ดับครับ มันจะเริ่มจากเครื่องไม่มีแรง เร่งไม่ออก เหยียบเพิ่มเท่าไหร่ก็ไม่ไป ทีนี้เราก็เอามือกดเปลี่ยนเป็นน้ำมันวิ่งต่อได้เลย

ทั้งนั้นทั้งนี้ จะตัดมาน้ำมันหรือไม่ตัด ไม่ต้องกังวลครับไม่ดับแบบทันทีทันไดครับ ไม่อันตรายครับ