ผู้เขียน หัวข้อ: บีเอ็ม ไฟหลุม ไฟยก  (อ่าน 2682 ครั้ง)

kwan47

• แฟนพันธุ์แท้
บีเอ็ม ไฟหลุม ไฟยก
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2012, 10:54:24 »
สมาชิกท่านใดที่ต้องการเปลี่ยนโฉมจากไฟหลุมเป็นไฟยก วิธีที่ดีที่สุดและประหยัดที่สุดคือซื้อหัวตัดทั้งชุด ผมเบื่อเครื่อง N42 แล้วล่ะ เพราะมันโคตะระกินน้ำมันเครื่องเลย น้ำก็หายบ่อย จุกจิกไม่เข้าเรื่อง อยากจะเปลี่ยนเป็น 6 สูบ ไปเลย ถ้าจะซื้อเครื่องอย่างเดียวที่กองอยู่กับพื้นดูมันโทรมๆ สู้ซื้อหัวตัดทั้งชุดเลยดีกว่า เพราะส่วนประกอบมันครบหมด สมาชิกท่านใดอยากเปลี่ยนโฉมติดต่อมายังผมได้นะครับจะได้แชร์กัน ท่านเอาหัวไปผมเอาเครื่อง เรื่องเงินมาคุยกัน  :lol: (สรุปคืออยากเปลี่ยนเครื่องใหม่แต่อยากหาคนแชร์)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 01, 1970, 07:00:00 โดย Guest »

ยิ้มบางแสน

• บุคคลในตำนาน
Re: บีเอ็ม ไฟหลุม ไฟยก
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2012, 11:45:46 »
ผมน่าจะรู้จักพี่ kwan47 เร็วกว่านี้ ไม่งั้นคงสอยไฟตกมาแล้วจัดหัวตัดมาแบ่งกับพี่ดีกว่า แต่ไม่ทันแล้ว สอยไฟยก N42 มาแล้ว ทำไปครบแสนแล้วครับ ใส่เกียร์ถอยหลังไม่ได้แล้วด้วย อิอิ  :D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 01, 1970, 07:00:00 โดย Guest »
ยิ้มบางแสน เทพวินนิ่ง (ข้าพิชิตมาแล้วทุกสำนัก)

Black Boony

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2012, 11:49:49 »
ผมคนนึงที่ใช้ N42  ขับมาร่วมๆ 10 เดือน จากตัวเครื่องยังไม่พบปัญหาอะไรแทรกซ้อน แค่น้ำมันเตรื่องพร่องต่ำกว่าระดับก้านวัดเล็กน้อย (อาจเพราะรถหลายปี 2003หรือ ไม่ก็ ประเก็บครอบอ่างยางเริ่มเสื่อม  แต่นานๆ ที่จะซึมออกมา สังเกตุจากพื้นโรงรถที่จอดไว้ในบ้านยังแห้ง ) เว้นเสียแต่ สตาร์ทตอนเช้าแบบเปิดฝากระโปรงตอนที่ลูกสูบทำงาน แล้วมีน้ำมันซึม มันจะมีกลิ่นไหม้ เนื่องจากหยดลงท่อไอเสีย  ซึ่งผมเคย โพส กระทู้นี้่มาแล้วครับ    คุณกฤษฎาครับ เห็นว่าใช้รู่นนี้เหมือนกัน  มัปํญหาเรื่องกินน้ำมันเครื่อง ก่ะ น้ำหายหรือเป่าครับ  กรองอากาศนี่ จำเป็นต้องเป่า บ่อยๆหรือทุกครั้งที่เปลีียนน้ำมันเครื่องก็พอครับ แบบว่า บีเอ็มนี่ ไม่จำเป็นไม่ค่อยอยากคลายน๊อตเค๊าซักเท่าไหร่ครับ กลัวงานเข้า....

Krisada511

• คิดว่าดีก็ทำต่อไป
  • Global Moderator
  • 325i M-Sport-N52k
    • http://www.subaruxvthailand.com/
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2012, 13:57:03 »
น้ำหาย

1. หม้อพักแตกเปลี่ยน ที่ BM ราชพฤกษ์ แล้วปัญหาหายไม่มีปัญหา

2.  แต่เพื่อความสบายใจ ไปเข้าอู่พี่สุเมธ อัดทดสอบแรงดันน้ำ พบมีท่อยาง 1 ท่อชำรุดซึม ( จำไม่ได้แล้วว่าท่อไหน )
      จึงเปลี่ยน พร้อมเปลี่ยนน้ำยาหล่อเย็นอย่างดี ตามสูตรพี่สุเมธ

สรุป: แก้ปัญหาจบ

เกียร์อาการไม่มีแรงตอนเช้าๆหลังติดเครื่อง ( แรงดันลด )

1. เข้าล้างระบบเกียร์เต็มระบบ เปลี่ยนน้ำมันเกียร์ใหม่
  ( มีการใช้น้ำมันใหม่ ไล่ของเก่าจนหมด ก่อนเติมใหม่ล้วนๆ ปนเปื้อนน้ำมันเก่าในระบบให้น้อยที่สุด ) ที่อู่พี่สุเมธ

สรุป: ปัญหาจบ ขับลื่นมาก นิ่มในช่วงเปลี่ยนเกียร์ เหมือนกลับมาอายุ 14 อีกครั้ง ( ฮ่า )

น้ำมันเครื่องหาย

1. เครื่อง N42 เวลาเปลี่ยนน้ำมันเครื่องจะใช้ 4.5 ลิตร ( รวมเปลี่ยนกรอง ) นำกลับมาสำหรับไว้เติม 500 ซีซี
    ตอนนี้วิ่งมา 6 พันกิโลเมตร หลังเปลี่ยนน้ำมันเครื่องมา ดูที่ก้านมีน้ำมันลดลง   จึงเติมให้อยู่กึ่งกลางก้านวัด พบว่าหายไป 200 ซีซี ( 9 เดือน )
   ที่สำคัญดันใช้น้ำมันเครื่องใสไป คือ 30W  ( ลืมบอกช่าง )  มันจึงไม่เหมาะกับเครื่องที่ใช้งานมานาน จะมีอาการกินน้ำมันเครื่อง

2. จะแจ้งอีกครั้งเมื่อเปลี่ยน 40W ว่ามันลดหายไปไหนหรืออีกหรือไม่ แค่ไหน อยู่ในเกณฑ์รับได้
   หรือ ต้องเข้าอู่เปลี่ยนประเก็น โอริ่ง ต่างๆ จนถึงยางตีนวาวล์หรือไม่

3. กรองอากาศเปลี่ยนน้ำมันเครื่องธรรมดาช่างที่ดี เขาจะเป่าลมไล่ฝุ่นให้นะครับ แต่ถ้ายังไม่เคยเปลี่ยน แวะวัดโสมเวลาผ่าน
    ซื้อของใหม่ติดท้ายรถเอาไว้สักอัน ( ไม่แพง )  เวลาไปเปลี่ยนน้ำมันเครื่องจะได้ถือโอกาสให้ช่างสลับใส่ของใหม่ไปเลย จะวิ่งดีและประหยัดขึ้น

สรุป:ยังไม่เป็นปัญหา ไม่เครียด วิ่งมาแสนสี่แสนห้าแล้ว อายุรถ 8-9 ปี เรื่องปกติ อะไรที่เป็นประเก็น เป็นยาง มันก็เสื่อมไปตามอายุไข
      เปลี่ยนใหม่ก็นับศูนย์ใหม่ 0-9 ปี ใช้กันยาวไปครับ ว่าแต่จะเปลี่ยนรถเสียก่อนนะสิ .....

ว่าแล้วก็ซิ่งฝ่าสายฝนต่อไป ( ฮ่า )
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 28, 2012, 23:16:16 โดย krisada511 »
สิ่งที่สมบูรณ์แล้วโดยแท้ มันก็มีความบกพร่องอยู่ สิ่งที่บกพร่องอยู่ แท้จริงมันก็สมบูรณ์ดีอยู่แล้ว / ขอแนะนำเวปส่วนตัว ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

ยิ้มบางแสน

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2012, 19:21:35 »
อ่านกระทู้แต่ละครั้งของพี่ krisada511 แล้วไม่เคยเบื่อเลย ได้ทั้งความรู้ ได้ทั้งกำลังใจ แบบนี้หมดเท่าไหร่ก็สู้ต่อครับ (ถ้าใจรักซะอย่างเส้นทางจะไกลแค่ไหนเราก็จะไป)  :lol:
ยิ้มบางแสน เทพวินนิ่ง (ข้าพิชิตมาแล้วทุกสำนัก)

edk

• สมาชิกสมัครใหม่
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2012, 21:31:24 »
ผมเป็นหนึ่งคนครับที่หลงรัก BMW เหมือนพวกพี่ทั้งหลายครับแต่ยังไม่มีโอกาสได้เป็นเจ้าของ
เข้ามาอ่านกระทู้แก้เซ็งทุกวันไม่เคยโพสยิ่งอ่านก็ยิ่งรัก BMW แม้ว่าจะต้องโดนจัดเติมแน่ๆเมื่อถึงเวลาซ่อม
แต่ก็เพราะคำว่า"ชอบ"คำเดียวเท่านั้น ตอนนี้ก็หาข้อไว้มูลอย่างเดียว อ่านแล้วได้ความรู้มากโดยเฉพาะพี่  krisada511 ครับ
ละเอียดมากครับขอบคุณมากนะครับพี่ และอีกหลายๆท่านที่ไม่ได้เอ่ยนะครับ

kwan47

• แฟนพันธุ์แท้
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 28, 2012, 23:35:14 »
ยังหาคนแชร์อยู่นะครับ :roll:

pae

• คนคุ้นเคย
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 29, 2012, 22:01:34 »
สู้..สู้ คับ N42....