ผู้เขียน หัวข้อ: รอยหยดน้ำใต้ท้องมาจากอคล้งน้ำมันเครื่องปกติมั้ยครับ  (อ่าน 2877 ครั้ง)

sompol bumrongjaroen

• คนคุ้นเคย
รอยหยดน้ำใต้ท้องแต่เป็นสีเขียวๆใช่น้ำแอร์รกทอท่อน้ำรั่ว ตรงแคล้งน้ำมันเครื่องครับ แต่หยดตอนตอนด้บเครื่องนะครับ

kosit_w

• บุคคลในตำนาน
  • 323 / M52tu+LPG
สีเขียวๆ คงเป็นน้ำจากหม้อน้ำแล้วครับ. ถ้าน้ำแอร์จะใสๆไม่มีสีครับ

• คนคุ้นเคย
มีท่อน้ำตรงแคร้งน้ำมันเครื่องหรือครับ จะเป็นตอนดับเครื่องประมาณ5นาที จากนั้นก็หายหยดไป

tom46

• Global Moderator
  • M52TUB30 SCHRICK CAM
แล้วได้เช็คน้ำในหม้อพักน้ำ ว่ามีอยู่ไหมครับ

M52TUB24 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

SOMNUK

• แฟนพันธุ์แท้
  • 323ia M52TU
น้ำสีเขียว สีเดียวกับน้ำในหม้อน้ำ คือน้ำรั่ว
เครื่องอะไร
m43tu มีท่อน้ำพลาสติกที่มองไม่ค่อยเห็น ที่ด้านหลังฝาสูบ ที่ข้างเสื้อสูบใกล้กรองเครื่อง
โอริงชอบรั่ว หรือท่อหมดสภาพรั่ว
m52tu ท่อน้ำพลาสติกข้างฝาสูบ ใต้ท่อไอดี
ทั้ง2เครื่องคือจุดที่น้ำรั่วแล้วดูยาก ต้องดูดีๆจึงจะเห็นรอยรั่ว ส่วนจุดอื่นรั่วมองเห็นง่ายๆครับ

• คนคุ้นเคย
ผมเห็นรอยหยดเป็นน้ำสีเขียวใต้ท้องใกล้ๆเคร้งน้ำมันเครื่องไม่ใช่ท่อแอร์ น่าจะท่อรั่วประมาณเท่าไหร่ครับ ส่วนน้ำแอร์จะหยดตรงกลางรถไม่มีสี

• คนคุ้นเคย
น้ำจะหยดตอนสตาร์ทเครื่องถ้าดับเครื่องจะไม่มี วันนี้ร้านอะไหล่ปิด พรุ่งนี้จะไปให้ช่างดู ถ้าไฟหม้อน้ำโชว์ต้องจอดแล้วเติมครับ

JBR1992

• พ่อ แม่ คือพรหมของบุตร
  • คนไทย น้ำใจเกินร้อย
ตรวจสอบบริเวณ คอปั๊มน้ำด้วยครับ เวลา เครื่องยนต์ทำงาน เกิดความร้อน จะเป็นจุดนึง ที่เกิดการรั่ซึมบริเวณนี้
ตอนแรก ผมตรวจสอบ หารอยรั่ว ตอนที่รถจอดในบ้าน เครื่องเย็น  โดยมองหาจุดใหนที่มีสีเขียวๆแห้ง ๆ หรือเปียก (สีเดียวกับน้ำหล่อเย็น) ให้สังเกตุดู
หากติดเครื่องยนต์ สักพัก  และดับเครื่อง และมาตรวจดูอีกที ดูว่ามีหยดน้ำ หรือการรั่วซึม ตรงจุดนั้นหรือไม่ เราจะซ่อมได้ตรงจุด ครับ  ""ชูสองนิ้ว::    ""ชูสองนิ้ว::   
ถึงสูงเยี่ยมเทียมฟ้า อย่าดูถูก
ครูเคยปลูกวิชา มาแต่หลัง
ศิษย์ไร้ครูอยู่ได้ ไม่จีรัง
อย่าโอหัง ลบหลู่ ครูอาจารย์