ผู้เขียน หัวข้อ: มีปัญหาไฟ eml ตอนเช้าครับ 318i n42  (อ่าน 1531 ครั้ง)

minility19

• บุคคลทั่วไป
มีปัญหาไฟ eml ตอนเช้าครับ 318i n42
« เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2019, 11:30:08 »
สวัสดีครับ สมาชิกคุณท่าน นี้เป็นกระทู้แรก หากเกิดผิดพลาดอันใด ก็ขออภัยด้วยนะครับ

เข้าเรื่องกันเลย..

วันแรก..
สตาร์ทรถตอนเช้า จะมีไฟ eml ขึ้นมาครับ พอขับออกไป เมื่อชะลอความเร็ว รถจะมีอาการกระตุก นิดหน่อย (ประมาณ อึก... อึก...) จากนั้นก็จะมีไฟรูป เฟืองตกใจ ขึ้นมาครับ ผมจึงดับเครื่อง สตาร์ทใหม่ อาการทั้งหมดก็หายไปครับ ขับไปได้ทั้งวัน เช้า จน ดึก ระหว่างขับก็มี จอดรถทิ้งไว้ ชั่วโมง สองชั่วโมงบ้าง กลับมาสตาร์ทรถก็ไม่มีปัญหาครับ (เข็มความร้อนปกติ ทุกอย่างปกติ ครับ)

วันที่สอง
สตาร์ทรถตอนเช้า ไฟ eml ขึ้นมาอีกแล้วครับ ครั้งนี้ผมรอ ให้เข็มความร้อนเครื่องยนตร์ขึ้นมาถึงตรงกลางก่อน ค่อยออกตัวไปครับ อาการที่ว่าก็มาอีกครับ พอดับเครื่อง สตาร์ทรถใหม่ก็หายอีกครับ เหมือนวันแรกครับ

วันที่สาม
ครั้งนี้ผม รอเข็มความร้อนขึ้นมาตรงกลาง จากนั้น ดับเครื่อง สตาร์ทใหม่ เหมือนจะหายครับ...เกือบดีใจ ขับไปแปปๆ มาอีกและ ก็ต้องจอด สตาร์ทใหม่ แล้วก็หายครับ

อาการที่ว่ามาทั้งหมด จะเป็นเฉพาะแค่ตอนเช้าเท่านั้นครับ เมื่อขับไปได้สักหน่อย ดับเครื่อง สตาร์ทใหม่ อาการก็จะหายไป

ขอบคุณครับ

tom46

• Global Moderator
  • บุคคลในตำนาน
  • M52TUB30 SCHRICK CAM
Re: มีปัญหาไฟ eml ตอนเช้าครับ 318i n42
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2019, 06:08:53 »
ลองหาอู่ที่เอาคอมอ่านโค้ดความผิดปกติได้ดูก่อนครับ

eml ของ n42 ที่เห็นเป็นกันล่าสุดมามีพวก วาล์วทรอนิค เสียก็เป็นได้เหมือนกัน ส่วนของผม m52 ที่เคยเป็นจะพวก รีเลย์เครื่อง แต่เห็นมีไฟเฟืองโชว์ด้วย ไม่รู้จะมาจากพวก แอร์แมส ด้วยหรือเปล่า

เบื้องต้นลองเอาคอมอ่านโค้ดดูก่อนครับ แล้วค่อยไล่ๆไปครับ

M52TUB24 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

minility19

• บุคคลทั่วไป
Re: มีปัญหาไฟ eml ตอนเช้าครับ 318i n42
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 05, 2019, 16:39:56 »
อัพเดทอาการ นะครับ

ตอนนี้ อาการดั่งกล่าวได้หายไปแล้วครับ โดยทำการเปลี่ยน เซ็นเซอร์เพลาลูกเบี้ยว กับ เซ็นเซอร์ไอเสีย ครับ

เผื่อไว้เป็นข้อมูลแก่สมาชิก ท่านอื่นๆ ต่อไป ครับ ขอบคุณครับ

tom46

• Global Moderator
  • บุคคลในตำนาน
  • M52TUB30 SCHRICK CAM
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 05, 2019, 18:52:46 »
 ::2thmb::

M52TUB24 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN