ผู้เขียน หัวข้อ: แชร์ความรู้กันไว่นะครับ(สำหรับท่านที่ใว้ใจศูนย์บริการ)  (อ่าน 2368 ครั้ง)

num2012

• บุคคลในตำนาน
  • ทำดี คิดดี ......ทำต่อไป
ผมได้ไปคลุกคลีกับร้านอะใหล่แถววรจักรมาได้ซักพัก(น้องของเพื่อนขายอะใหล่อยู่ ) รู้ใหมว่า อะใหล่ที่ตีตรา บีเอ็ม อาจจะไม่ใช่อะใหล่แท้เสมอไป ปัจจุบัน งานไต้หวันจะตีตราบีเอ็มกันหมด มีงานจีนที่ไม่ตีตรา แถมหนักกว่านั้น ศูนย์บริการบางส่วนยังสั่งอะใหญ่ใต้หวันที่ตีตรา บีเอ็ม มาเปลี่ยนให้ลูกค้าอีกต่างหาก อะใหล่แท้จริงๆๆมีใหม มีครับ แต่1 ระยะเวลา ราคา การจัดส่ง บางศูนย์ดูแล้วไม่คุ้ม จัดแบบลับๆๆให้เลยดีกว่า จะสังเกตุยังไง อันนี้ต้องประสบการณ์ล้วนๆๆ ถ้าเป็นพลาสติกบางที่แยกกันแทบไม่ออก ถ้าเป็นโลหะ อาจจะมีความต่างสีของวัสดุ แล้วถามว่าอย่างเราๆๆจะรู้ใหม ไม่รู้หรอก ย่านนั้นเข้ารู้กันหมดละครับ จะเข้าศูนย์ใหนก็ดูประวัติกันหน่อยละกันครับ อาจจะต้องจ่าย ของแพงในราคาถูก ต่อให้เขารับประกันให้อีก 3รอบ ก็คุ้ม เพราะราคาของมันไม่ถึง นี่เป็นอีกหนึ่งสาเหตุที่ทำให้คนขับบีเอ็ม เบื่อเรื่องอะใหล่รถ จนไปคบรถยุ่นกันมากมาย รู้ใว่ใช่ว่าครับ :P :P
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 13, 2012, 10:58:18 โดย num2012 »
เก่า แต่ไม่แก่นะ

Krisada511

• คิดว่าดีก็ทำต่อไป
  • Global Moderator
  • 325i M-Sport-N52k
    • http://www.subaruxvthailand.com/

ยิ่งพวกกรอง ต้องดูดีๆนะครับ ของเทียมภายนอกดูคล้ายๆกัน เอาภาพมาให้ชมครับ  :-*
สิ่งที่สมบูรณ์แล้วโดยแท้ มันก็มีความบกพร่องอยู่ สิ่งที่บกพร่องอยู่ แท้จริงมันก็สมบูรณ์ดีอยู่แล้ว / ขอแนะนำเวปส่วนตัว ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

jokmitl

• แฟนพันธุ์แท้

Awirut

• klass 71 ไม่ใหญ่ แต่ไม่เคยกลัวใคร
  • ตอนนี้มีปัญญาหาได้แค่นี้ E46-323,E90-320,X1,X3
0 ก็ทำแบบนี้ทั้งนั้นแหละครับ ผมถึงบอกไงครับ ใครก็รับประกันได้ทั้งนั้น เพราะซื้อมา 200 แต่ขาย 1,500-2,000 ยังไงก็กำไรครับ :)) :)) :))

I Love e46 323 I  >!<. 
ใครมีปัญหาเรื่องรถ สามารถโทรปรึกษาได้ครับ 082-365-6523 รุทธ์. หรือ แอดlineมาที่rut467

ยิ้มบางแสน

ขาประจำซ่อมศูนย์อย่างผม เห็นแล้วอึ้งเลย อิอิ
ยิ้มบางแสน เทพวินนิ่ง (ข้าพิชิตมาแล้วทุกสำนัก)

KcKc

โช็คอัพสแตนดาร์ด ซื้อร้านเล็กๆดูให้รอบครอบ
-
โช็คอัพ bil ของเทียมจากจีนมีมาก
โช็คอัพ saech ยังมีแท้มากกว่า

นพดล

ให้ความรู้อีกแล้ว ;) ;) ;)

Jeeranapong B.

• I'm behind the BMW's wheel
หรือจะเปลี่ยนใจไปเล่นเบนซ์ดีกว่า ราคารถแพงกว่าแต่อะไหล่แท้ถูกกว่า  ??? BMW มันไม่ดีอย่างที่คิดซะแล้วถ้าขนาดศูนย์บริการเป็นแบบนี้  O0
"จะจงรักจอมจักริน อีกแดนแผ่นดิน ทำกินเก็บผล พระคุณเกษตรล้น รักเปี่ยมท้น ดวงจิตเอย"
JEERANAPONG  B.
[CIVIL ENGINEER][KU64][E60]
[Drive BMW 318ISE E46 Black Color]

num2012

ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
หรือจะเปลี่ยนใจไปเล่นเบนซ์ดีกว่า ราคารถแพงกว่าแต่อะไหล่แท้ถูกกว่า  ??? BMW มันไม่ดีอย่างที่คิดซะแล้วถ้าขนาดศูนย์บริการเป็นแบบนี้  O0
  แหมอย่าเพิงทิ้งกันไปซี่ครับ  ไม่ไม่ทุกศูนย์หรอก เพี่ยงแต่ว่า เดี่ยวนี้ของเทียมมันทำมา ค่อนข้างเหมือน เขาเลยมักง่ายๆๆเพื่อผลกำไรเท่านั้นเอง สินค้าอย่างอื่นก็โดนเหมือนกัน เช่น กระเป๋า นาฬิกา อีกมากมาย สาเหตุก็เพราะว่า ของแท้มันราคาโหดเกินไป ทำให้เกิดการแข่งขันเพื่อเอาใจลูกค้า  เทียมก็ใช้ได้ไม่แย่หรอก เพี่ยงแต่หาเกรดงานที่เหมาะสมกับราคา ระยะเวลาการใช้งาน ก็ไม่น่าเกรียดหรอกครับ O0

คนขายเนื้อ

• มีแล้วไม่ได้ใช้ดีกว่าจะใช้แล้วไม่มี
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

Aroon_320ci

• E46 transform to E92
    • http://www.arbims.com
เบนซ์อะไหล่ถูกนี่ต้องเป็นรุ่นเก่าๆ ครับ w203 นี่อะไหล่ยังแพงกว่าบีเอ็มเอาเรื่องครับ ผมยังขาย w203 coupe มาเอา e46 coupe เลยครับ อะไหล่หาง่ายกว่าเยอะ.......

Ouan

• คิดในสิ่งที่ดี ทำในสิ่งที่ถูกต้อง
ซื่อกินไม่หมด คตกินไม่นาน

ชั่วดีอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว

Arin2000

เบนซ์อะไหล่ถูกนี่ต้องเป็นรุ่นเก่าๆ ครับ w203 นี่อะไหล่ยังแพงกว่าบีเอ็มเอาเรื่องครับ ผมยังขาย w203 coupe มาเอา e46 coupe เลยครับ อะไหล่หาง่ายกว่าเยอะ.......

ผมเคยใช้ทั้ง w202 และ w203 ครับ

W202 นี่อะไหล่เยอะมาก และส่วนใหญ่ถูกกว่ารถญี่ปุ่น ระบบไม่ซับซ้อน ทนถึก ซ่อมง่าย ผมยังรื้อรางหัวฉีดมาซ่อมเองได้เลย

แต่ W203 นี่ อะไหล่แพง ทั้งมือ 1 มือ 2 ซ่อมยาก ระบบอิเล็คโทรนิคเยอะคล้ายๆ e46 นี่แหละ ช่วงล่างเปราะบาง พังง่าย มีจุดลิงค์เยอะ ผมเคยเจอกล่อง SAM พัง คอมเพรสเซอร์พัง ฯลฯ โดนอู่นอกฟันไปเยอะหมื่น ใช้ 2 ปี ซ่อมไปราว 4 แสน ยอมแพ้ครับ O0

kok_233:)

;) ;) ;)

jsonn

ขาประจำซ่อมศูนย์อย่างผม เห็นแล้วอึ้งเลย อิอิ
หวังว่าศูนย์ชลบุรีของคุณยิ้มคงไม่เล่นแร่แปรธาตุนะครับ จัดกรอง นมค มา ชุดนึง มีโอริงตัวใหญ่ 1ตัว แหวนทองแดงหนึ่งวง ไม่เห็นมีโอริงเล็กๆสองตัวมาเลย ตัวกรองหัวท้ายไม่เห็นมียางนูนๆเลย ตัดมาตรงๆ ของเก่าถอดมามีคล้ายๆยางนูนๆที่หัวท้าย เล่นเอาใจเสียเลย แต่มีตราบีเอ็มกับเมดอินเจอมานี่  ใครเคยเปลี่ยนมาจริงๆมันควรเป็นไงครับ

num2012

หวังว่าศูนย์ชลบุรีของคุณยิ้มคงไม่เล่นแร่แปรธาตุนะครับ จัดกรอง นมค มา ชุดนึง มีโอริงตัวใหญ่ 1ตัว แหวนทองแดงหนึ่งวง ไม่เห็นมีโอริงเล็กๆสองตัวมาเลย ตัวกรองหัวท้ายไม่เห็นมียางนูนๆเลย ตัดมาตรงๆ ของเก่าถอดมามีคล้ายๆยางนูนๆที่หัวท้าย เล่นเอาใจเสียเลย แต่มีตราบีเอ็มกับเมดอินเจอมานี่  ใครเคยเปลี่ยนมาจริงๆมันควรเป็นไงครับ
ของเทียมมีโอริงให้ครบนะครับ แต่ไม่ทน O0

Krisada511

• คิดว่าดีก็ทำต่อไป
  • Global Moderator
  • 325i M-Sport-N52k
    • http://www.subaruxvthailand.com/

ผมเคยใช้ทั้ง w202 และ w203 ครับ

W202 นี่อะไหล่เยอะมาก และส่วนใหญ่ถูกกว่ารถญี่ปุ่น ระบบไม่ซับซ้อน ทนถึก ซ่อมง่าย ผมยังรื้อรางหัวฉีดมาซ่อมเองได้เลย

แต่ W203 นี่ อะไหล่แพง ทั้งมือ 1 มือ 2 ซ่อมยาก ระบบอิเล็คโทรนิคเยอะคล้ายๆ e46 นี่แหละ ช่วงล่างเปราะบาง พังง่าย มีจุดลิงค์เยอะ ผมเคยเจอกล่อง SAM พัง คอมเพรสเซอร์พัง ฯลฯ โดนอู่นอกฟันไปเยอะหมื่น ใช้ 2 ปี ซ่อมไปราว 4 แสน ยอมแพ้ครับ O0

ตอนแรกว่าจะไปเอา c200 w203 มาแล้ว แพงกว่า 318iase ปีเดียวกัน เกือบ 5 แสน ครับ ไปอ่านเรื่องซ่อมเตรียมงบ 1-2 แสน เลยเลิกมองเลย
ภายใน ก็ไม่สวย  :-*
สิ่งที่สมบูรณ์แล้วโดยแท้ มันก็มีความบกพร่องอยู่ สิ่งที่บกพร่องอยู่ แท้จริงมันก็สมบูรณ์ดีอยู่แล้ว / ขอแนะนำเวปส่วนตัว ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน