ผู้เขียน หัวข้อ: N42 ติดแก๊ส จำเป็นต้องตัดแคตตาไลติกออกไหม  (อ่าน 2522 ครั้ง)

ning2511

• ขาประจำ
พอดีช่างที่ต่างจังหวัดเห็นรถผมติดแก้ส บอกว่าถ้าไม่เอาตัวแคตตาไลติกออก เครื่องจะร้อนมาก พังง่าย เห็นมาหลายคันแล้ว ขอความกระจ่างผู้รู้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 01, 1970, 07:00:00 โดย Guest »

praphol

• แฟนพันธุ์แท้
Re: N42 ติดแก๊ส จำเป็นต้องตัดแคตตาไลติกออกไหม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2012, 16:34:14 »
ไม่จำเป็นต้องตัดครับผมติดมาวิ่งมาแล้ว 80,000 โลไม่เห็นว่าจะมีอะไรเกี่ยวกับแคทเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 01, 1970, 07:00:00 โดย Guest »

Boon

• มือเก๋าเฝ้าบอร์ด
  • **
Re: N42 ติดแก๊ส จำเป็นต้องตัดแคตตาไลติกออกไหม
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2012, 22:58:44 »
ของผมติดแก๊ส วิ่งไม่ทันหมื่นโล เครื่องความร้อนสูงไฟหม้อน้ำโชว์ อิอิ ตอนนี้ฝาเครื่องน่าจะไปแล้วครับ แต่ไม่รู้ว่าเกี่ยวกับตัวแคตาไลติกป่าวครับ กลุ้มใจจริงๆ

praphol

• แฟนพันธุ์แท้
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2012, 13:06:52 »
อ้างจาก: "Boon"
ของผมติดแก๊ส วิ่งไม่ทันหมื่นโล เครื่องความร้อนสูงไฟหม้อน้ำโชว์ อิอิ ตอนนี้ฝาเครื่องน่าจะไปแล้วครับ แต่ไม่รู้ว่าเกี่ยวกับตัวแคตาไลติกป่าวครับ กลุ้มใจจริงๆ
ผมว่าที่ความร้อนขึ้นสูงมันมาจากระบบระบายความร้อนไม่ดีไม่เกี่ยวกับแคตครับ
การที่เราไปติดแก๊สแล้วความร้อนขึ้นนั้นมาจากการตัดต่อสายยางแล้วเกิดการรั่วไหลของนำในระบบขาดไปเลยทำให้ความร้อนขึ้นสูง
ไม่ต้องติดแก๊สถ้าระบบนำรั่วก็มีอาการเดียวกันครับอย่าไปโทษแก๊สเลยครับต้องดูอุปกรณ์และการติดตั้งดีหรือเปล่า
แก๊สก็เป็นเชื้อเพลิงชนิดหนึงที่ทดแทนนำมันได้ดีไม่ต่างกันเลยครับกับการใช้งานแต่ต้องมีระบบระรายความร้อนที่สมบูรณ์เพราะถ้าความร้อนของเครื่องหรือนำในหม้อนำมีความร้อนที่เกินกำหนดที่เซ็นเซอร์ตั้งไว้พัดลมก็จะทำงานให้อุณหภูมคงที่เขาไม่รู้หรอกครับว่าใช้นำมันหรือแก๊สแต่เมื่อุปกรณ์ที่เกี่ยวกับระบบระบายความร้อนสมบูรณืคือถ้านำไม่รั่วออกจากระบบไม่ว่าทางใดทางหนึงก็คงไม่มีปัญหาเรื่องความร้อนแน่นอนครับ